Người gửi: P.H

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật lao động của công ty luật Minh Khuê.

Tư vân thời gian được hưởng bảo hiểm xã hội cho giáo viên ?

Luật sư tư vấn luật lao động gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến thư mục tư vấn của công ty chúng tôi. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin được giải đáp như sau:

 

Căn cứ pháp lý:

Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006

Nội dung phân tích :

Về việc nghỉ phục hồi sức khỏe sau sinh thì đó là quyền lợi của bạn ,theo quy định tại Điều 37 Luật Bảo hiểm xã hội 2006.

"Điều 37. Dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau thai sản

1. Lao động nữ sau thời gian hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 30, khoản 1 hoặc khoản 2 Điều 31 của Luật này mà sức khoẻ còn yếu thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ năm ngày đến mười ngày trong một năm".

Trường hợp của bạn bạn nghỉ từ ngày 1/6 đến 7/6 vậy  bạn đã được nghỉ 7 ngày để dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản.

Về quyền lợi được hưởng bảo hiểm y tế của bạn:

Điều 21 Luật bảo hiểm y tế 2008 sửa đổi bổ sung năm 2014 quy định phạm vi được hưởng bảo hiểm y tế như sau:

"1. Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

a) Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;

“b) Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật".

Điều 23 Luật bảo hiểm y tế quy định các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế

"1. Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

5. Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

6. Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.”

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

10. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

11. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

12.. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học".

Theo đó, trường hợp của bạn phải được quy định tại Điều 21 đồng thời không thuộc trường hợp quy định tại Điều 23 thì bạn mới được hưởng quyền lợi từ BHYT. Với những thông tin bạn đưa ra, chúng tôi hiểu rằng bạn thắc mắc về việc bạn nghỉ thai sản 6 tháng, sau đó nghỉ dưỡng sức sau sinh 7 ngày thì bạn có được hưởng BHYT hay không? Theo quy định của Luật BHYT thì với những hoạt động được quy định tại Điều 21 bạn sẽ được hưởng BHYT, còn những hoạt động ngoài phạm vi của Điều 21 thì bạn sẽ không được hưởng BHYT.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi!

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.