Tôi xin phép được tường trình sự việc như sau: Tôi muốn cắt tên khỏi Hộ khẩu tại Tp. Cần Thơ và nhập vào Sài Gòn, Chủ Hộ ở SG đã đồng ý cho tôi nhập. vì vậy Quý Luật sư vui lòng hướng dẫn thủ tục thi hành giúp tôi hiểu rõ hơn.

Thưa Luật sư, nếu như tôi muốn thay đổi tên họ, thì việc thuận tiệc đó sẽ nằm ở đâu? Cơ quan hành pháp tại Cần Thơ, hay đợi chuyển về Sài Gòn, rồi gặp cơ quan ở SG xin thay đổi tên họ?...

Và nếu sau khi thay đổi tên họ, có phải thực hiện từ giấy khai sinh cho đến 1 giấy tờ bình thường khác không thưa Luật Sư ? Thủ tục thay đổi như thế nào,

Kính mong quý luật Sư hướng dẫn, trợ giúp cho tôi biết để nắm rõ hơn về pháp luật hiện hành. và những khó khăn nào trong tương lai khi tôi phải trực diện với nó ?...

Trân trọng kính chào Luật Sư.
 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi cho Chúng tôi. Vấn đề pháp lý bạn quan tâm xin được trao đổi cụ thể như sau:

Trường hợp của bạn theo quy đinh tại khỏan 1 Điều 20 Luật Cư Trú 2006 “Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

1. Có chỗ ở hợp pháp vàđã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;...”
Về thủ tục thì Điều 21 Luật cư trú năm 2006 quy định đối với trường hợp của bạn bạn phải liên hệ đến Công an Quận nơi bạn đang ở để nộp hồ sơ : “Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:

a)Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;bản khai nhân khẩu;

b) Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của Luật này;

c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này.

Đối với trường hợp bạn cần thay đổi họ tên thì theo quy định tại Điều 27 Bộ Luật Dân sự: Quyền thay đổi họ tên:

“1- Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩn quyền công nhận việc thay dổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

a)- Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

b)- Theo yều cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;
c)- Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

d)- Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

đ)- Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

e)- Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

g)- Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.


2- Việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

3- Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ”.

Như vậy nếu bạn muốn thay đổi họ tên bạn phải có lý do chính đáng. Cơ quan có thẩm quyền thay đổi trong trường hợp của bạn là UBND quận, huyện nơi bạn đăng ký khai sinh trước đây.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hành chính