Mục lục bài viết

    Kính thưa luật sư,
    Tôi có việc thắc mắc muốn hỏi như sau: Tôi được giới thiệu mua 1 mảnh đất và đã đặt cọc 35 triệu đồng (có thành lập văn bản), trong thời hạn 10 ngày sẽ trả hết phần tiền còn lại (180 triệu đồng) và làm giấy tờ chuyển nhượng. Sau đó tôi mới phát hiện mảnh đất đã nằm trong quy hoạch của Nhà nước và không biết khi nào có quyết định thu hồi. Khi tôi đặt cọc thì bên nhận đặt cọc không đề cập gì đến vấn đề quy hoạch.

    Mục đích của tôi khi mua đất là để kinh doanh phòng trọ. Nay tôi biết không thể khai thác được lợi ích từ mành đất này cũng như không thể chồng phần tiền còn lại để rồi chờ đợi đến ngày thu hồi, đền bù. Xin hỏi tôi có thể đòi lại được tiền cọc không ạ? Xin chân thành cảm ơn luật sư?
    Người gửi: Hiền

    Tư vấn đòi lại tiền đặt cọc mua đất: 1900.6162

    Trả lời:

    Chào bạn!

    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới chuyên mục hỏi/đáp pháp luật của chúng tôi. Câu hỏi của bạn xin được tư vấn như sau:

    Hiện tại, rà soát các quy đinh của pháp luật về đất đai và dân sự do các cơ quan nhà nước trung ương ban hành hiện nay không có quy định đất nằm trong quy hoạch thì không được chuyển nhượng. Điều 167 Luật đất đai 2013 quy định: “Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; quyền thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất; quyền được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất:

    Điều 167. Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất

    1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này.

    Như vậy, với trường hợp của bạn thì bên bán vẫn có quyền bán vì đất trong quy hoạch nhưng chưa có quyết định thu hồi. Do đó, một là bạn vẫn phải là bên nhận chuyển nhượng. Hai là, nếu không muốn tiếp tục mua đất mà muốn lấy lại tiền cọc trong trường hợp này, trước hết, bạn nên thương lượng với bên chuyển nhượng. Nếu bên chuyển nhượng không chấp nhận việc thương lượng đó, bạn có thể làm khởi kiện tại tòa án nơi có đất để yêu cầu tuyên bố giao dịch vô hiệu do bị lừa dối. Bởi vì bạn cho rằng bên bán đã không trung thực khi che các thông tin về quy hoạch trong quá trình chào mời thửa đất trên (tất nhiên, bạn phải có căn cứ để chứng minh được ) thì Tòa án sẽ tuyên bố hợp đồng đặt cọc đã giao kết là vô hiệu do bị bên bán lừa dối.

    Điều 127. Giao dịch dân sự vô hiệu do bị lừa dối, đe dọa, cưỡng ép

    Khi một bên tham gia giao dịch dân sự do bị lừa dối hoặc bị đe dọa, cưỡng ép thì có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự đó là vô hiệu.

    Lừa dối trong giao dịch dân sự là hành vi cố ý của một bên hoặc của người thứ ba nhằm làm cho bên kia hiểu sai lệch về chủ thể, tính chất của đối tượng hoặc nội dung của giao dịch dân sự nên đã xác lập giao dịch đó.

    Đe dọa, cưỡng ép trong giao dịch dân sự là hành vi cố ý của một bên hoặc người thứ ba làm cho bên kia buộc phải thực hiện giao dịch dân sự nhằm tránh thiệt hại về tính mạng, sức khỏe, danh dự, uy tín, nhân phẩm, tài sản của mình hoặc của người thân thích của mình.

    Và khi ấy theo quy định tại Điều 131 Bộ luật dân sự 2015 về giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên phải khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận – tức việc mua bán đất trong trường hợp này coi như chưa phát sinh giữa 2 bên, bên bán sẽ bị buộc hoàn trả cho bạn số tiền đã nhận khi tòa tuyên giao dịch đã được hai bên ký kết bị vô hiệu.

    Điều 131. Hậu quả pháp lý của giao dịch dân sự vô hiệu

    1. Giao dịch dân sự vô hiệu không làm phát sinh, thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của các bên kể từ thời điểm giao dịch được xác lập.

    2. Khi giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên khôi phục lại tình trạng ban đầu, hoàn trả cho nhau những gì đã nhận.

    Trường hợp không thể hoàn trả được bằng hiện vật thì trị giá thành tiền để hoàn trả.

    3. Bên ngay tình trong việc thu hoa lợi, lợi tức không phải hoàn trả lại hoa lợi, lợi tức đó.

    4. Bên có lỗi gây thiệt hại thì phải bồi thường.

    5. Việc giải quyết hậu quả của giao dịch dân sự vô hiệu liên quan đến quyền nhân thân do Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định.

    Ngoài ra, bạn nên tham khảo thêm thông tin về quy hoạch tại Phòng Tài nguyên - môi trường nơi có đất và tìm hiểu cụ thể hơn về tính pháp lý cho trường hợp của bạn.

    Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề bạn đề cập trên, nếu còn vướng mắc vui lòng xin liên hệ số điện thoại 19006162 để được tư vấn cụ thể.

    Trân trọng/

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT ĐẤT ĐAI