Tôi xin chân thành cảm ơn 

Người gửi: N.T.L

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật lao động của công ty Luật Minh Khuê

Tư vấn thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp?

Tổng đài tư vấn pháp luật  lao động, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Cơ sở pháp lý:

Nghị định 28/2015/NĐ-CP 

Nội dung trả lời:

Về thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp sẽ gồm những giấy tờ sau đây theo điều 16 khoản 1 nghị định 28/2015/NĐ-CP:

a/ Đơn đề nghị hưởng bảo hiểm thất nghiệp (theo mẫu của Bộ Lao động thương binh và xã hội quy định);

b/ Quyết định chấm dứt HĐLĐ hoặc HĐ làm việc đã hết hạn hoặc quyết định thôi việc hoặc quyết định sa thải hoặc quyết định kỷ luật buộc thôi việc hoặc thông báo chấm dứt hợp đồng lao động.

c/ Sổ bảo hiểm xã hội.

d/ Chứng minh nhân dân;

e/ 02 tấm hình 3x4 (mở thẻ ATM);

7. Thời hạn giải quyết hưởng BHTN: (Khoản 1 Điều 18 Nghị định 28/2015/NĐ-CP ngày 12/3/2015).

Trong thời hạn 20 ngày, kể từ ngày trung tâm dịch vụ việc làm tiếp nhận đủ hồ sơ, cơ quan nhà nước có thẩm quyền ra quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Theo như quy định trên thì quyết định thôi việc của công ty là một giấy tờ bắt buộc để bạn có thể được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Nếu như bạn thiếu loại giấy tờ này bạn có thể đến cơ quan cũ mà bạn đã làm việc và thôi việc ở đó để xin xác nhận là mình đã làm việc và đã được cơ quan này ra quyết định thôi việc ở đây để có thể hoàn tất hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động