Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật lao động công ty Luật Minh Khuê.

Tư vấn thủ tục hưởng chế độ nạo hút thai của bảo hiểm xã hội ?

Luật sư tư vấn pháp luật lao động gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật bảo hiểm xã hội năm 2006

2. Luật sư tư vấn:

 Căn cứ vào quy định tại điều 28, Luật bảo hiểm xã hội về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

"Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."

Theo bạn cung cấp thì bạn đóng bảo hiểm từ 9/2013 có nghĩa là bạn đóng liên tục đến thời điểm hiện tại. Như vậy, bạn có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Cụ thể về chế độ nạo, hút thai như sau:

- Thời gian: điều 30, luật bảo hiểm xã hội 2006

+ Nghỉ 10 ngày nếu thai dưới 1 tháng.

+ Nghỉ 20 ngày nếu thai từ đủ 1 tháng đến dưới 3 tháng.

+ Nghỉ 40 ngày nếu thai từ đủ 3 tháng đến dưới 6 tháng.

+ Nghỉ 50 ngày nếu thai trên 6 tháng.

- Mức hưởng: điều 35 Luật bảo hiểm xã hội:

Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các điều 29, 30, 31, 32 và 33 của Luật này thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

- Hồ sơ hưởng: điều 113 Luật bảo hiểm xã hội 2006:

Giấy ra viện (bản chính hoặc bản sao có chứng thực hoặc bản chụp) hoặc Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội (mẫu số C65-HD, bản chính) hoặc Giấy khám thai (bản chính hoặc bản sao có chứng thực hoặc bản chụp), Sổ khám thai (bản chính hoặc bản sao có chứng thực hoặc bản chụp).

Tham khảo bài viết liên quan:

Thời gian nghỉ nạo, hút thai có phải đóng bảo hiểm y tế không?

Thời gian hưởng phụ cấp thu hút là bao lâu ?

Khi nghỉ thai sản có bị cắt phụ cấp thu hút khi chưa hưởng đủ 5 năm ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật Lao động