Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình số 52/2014/QH13 của Quốc hội

Luật Thuế giá trị gia tăng 2008

Luật thuế giá trị gia tăng Luật thuế tiêu thụ đặc biệt Luật quản lý thuế sửa đổi 2016

2. Nội dung phân tích:

Kính gửi luật Minh Khuê. Khi tôi làm hợp đồng mua nhà dự án chung cư, thời điểm đó tôi chưa kết hôn và đã đóng số tiền là 1/3 tổng giá trị hợp đồng, người đứng tên hợp đồng là tôi. Sau một thời gian tôi kết hôn, tôi vẫn đóng tiền các đợt tiếp theo của hợp đồng,để mua căn hộ này, bằng tiền của mình, cho đến khi được giao nhận nhà và tôi đã đứng tên chủ sở hữu căn hộ đó. Cho tôi hỏi đó có phải là tài sản riêng của tôi hay không? Gia đình tôi không chung tài chính, tiền của ai người đó cầm, các việc chi tiêu hàng ngày có khoản tôi trả, khoản chồng tôi trả. Như vậy căn hộ của tôi có được coi là tài sản chung hay vẫn là tài sản riêng của tôi.

=> Luật hôn nhân gia đình quy định:

"Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng
1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.
2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này."

=> Vậy căn hộ này vẫn được coi là tài sản riêng của bạn.

Tôi đang cần mua 1 căn hộ chung cư Căn hộ này do chủ đầu tư bán cho chủ nhà hiện tại, và chủ nhà thanh toán trả góp cho ngân hàng, theo quy định thì khi nào ngân hàng giải ngân đủ tổng giá trị căn hộ cho chủ đầu tư thì chủ nhà mới có sổ hồng. Nhưng bây giờ chủ nhà muốn bán căn hộ đó lại cho tôi, vậy tôi mua như vậy thì thủ tục sang tên làm như thế nào, tôi và chủ nhà có thông qua chủ đầu tư không?
chào luật sư. em ở CM, trước đây gia đình em có mua 1manh đất của công ty xây dựng licogi 9.1 theo hình thức trả góp.bên công ty cam kết trong hợp đồng là khi bên em trả được 80% giá trị hợp đồng thì bên công ty sẽ tiến hành làm giấy chủ quyền sử dụng đất cho gia đình em.và gia đình em đã trả được 70% hợp đồng,còn 30% nữa nay gia đình e muốn trả hết để hoàn tất hợp đồng và bên công ty làm giấy chủ quyền cho gia đình em.nhưng do mẹ em bị bệnh cần phải phẫu thuật nên nay gia đình em muốn bán miếng đất đó cho người khác.vay khi làm giấy chủ quyền thi có thể làm cho người khác đứng tên luôn được không?hay phải làm cho gia đình em đứng tên.rồi mới sang tên cho người khác được?

=> Bạn làm thủ tục sang tên như bình thường nhưng trong hợp đồng ghi rõ sự thỏa thuận giữa 3 bên.

>> Xem thêm:  Tư vấn về hợp đồng vay trả góp với công ty Home Credit ? Không trả tiền gốc mua trả góp có phạm tội ?

chào luật sư.tôi có mua xe trả góp và bây giờ muốn thanh lý hợp đồng sớm hạn,tôi chấp nhận trả mọi phí,gốc hay lãi của ngân hàng. Nhưng tôi muốn chắc chắn là hợp đồng của tôi đã được chấm dứt hoàn toàn thì cần giấy tờ gì,để tránh bất lợi về sau,và bảo đảm tôi không còn nợ xấu tại ngân hàng

 => Bạn làm hợp đồng trong đó có ghi rõ thỏa thuận thanh lý sớm cùng với giấy tờ trả tiền đầy đủ.

Kính chào văn phòng luật sư Minh Khuê vừa qua chúng tôi có chuyển nhượng 03 hợp đồng BÁN NHÀ TRẢ GÓP (nhà hình thành trong tương lai). Cụ thể như sau : | STT | DIỆN TÍCH (m2) | Đ.GIÁ HĐ/m2 (đ) | TỔNG GIÁ TRỊ HĐ (đ) | GIÁ ĐẤT TÍNH THUẾ/m2 (đ) | PHÍ VP CÔNG CHỨNG THU (đ) | | 1 | 195.6 | 8.100.000 | 1.584.360.000 | 4.900.000 | 1.701.000 | | 2 | 100 | 3.800.000 | 380.000.000 | 4.900.000 | 766.000 | | 3 | 233.8 | 2.338.000 | 2.338.000.000 | 4.900.000 | 2.290.000 | Xin hỏi, theo Thông số 08/2012/TTLT-BTC-BTP thì cách thu trên có đúng quy định không? Lệ phí giữa Công chứng nhà nước và Văn phòng công chứng có khác nhau không ? Trân trọng.

 => Mức thu phí đã bao gồm thuế giá trị gia tăng theo quy định của Luật thuế giá trị gia tăng và các văn bản hướng dẫn thi hành nên cao hơn tại phòng công chứng.

Các khoản hoa hồng Công ty tôi nhận được từ Ngân hàng do bán hàng trả góp qua ngân hàng có phải chịu thuế GTGT không ? Ngân hàng bắt buộc phải xuất hóa đơn gtgt và ghi dòng thuế GTGT 10%.

 => Luật thuế giá trị gia tăng quy định:

"Điều 3. Đối tượng chịu thuế

Hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng ở Việt Nam là đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng, trừ các đối tượng quy định tại Điều 5 của Luật này."

Và khoản hoa hồng Công ty nhận được từ Ngân hàng do bán hàng trả góp qua ngân hàng không thuộc trường hợp được miễn nên phải nộp.

Chào luật sư. Em có vay tiền của fe creadit hồi tháng 3/2016 là 20 triệu trả góp 24 tháng,nhưng trong hợp đồng lại không ghi lãi suất .ngân hàng lại nhắn tin qua điện thoại trả góp hàng tháng là 1,530,000 em có thắc mắc thì nhân viên nói không biết.theo luật sư tư vấn giờ em phải làm sao,em nghĩ em sẽ trả góp đủ 20 triền tiền đã vay thì xong, lúc đó em không phải trả lãi vì không có ghi trên hợp đồng vay vốn,như vậy có đựơc không?

 Bạn xem lại nội quy giao dịch xem lãi suất có theo quy định pháp luật không, nếu có thì abnj vẫn phải trả lãi.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc liên hệ văn phòng  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

>> Xem thêm:  Mua nhầm điện thoại hoặc máy tính bảng đang trả góp có bi coi là tiêu thụ tài sản phạm tội không ?

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật đất đai.

>> Xem thêm:  Rủi ro khi nhờ người đứng tên vay trả góp mua nhà và đứng tên nhà hộ là gì ?