Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý

Luật việc làm năm 2013;

Nghị định 28/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật việc làm về bảo hiểm thất nghiệp

2. Nội dung phân tích

Em làm được 2 năm 9 tháng, vậy em được bao nhiêu tháng trợ cấp thất nghiệp ?

 Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định tại Luật việc làm năm 2013 như sau:

"Điều 50. Mức, thời gian, thời điểm hưởng trợ cấp thất nghiệp

1. Mức hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của 06 tháng liền kề trước khi thất nghiệp nhưng tối đa không quá 05 lần mức lương cơ sở đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định hoặc không quá 05 lần mức lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động đối với người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định tại thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

2. Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.".

Bạn đóng được 2 năm 9 tháng do đó bạn sẽ được hưởng 3 tháng trợ cấp thất nghiệp.

>> Xem thêm:  Cách đơn giản để biết Công ty có đóng Bảo Hiểm Y Tế cho bạn hay không ?

Cho em hỏi là em thôi việc ở công ty cũ vài ngày thì em nhận được việc làm khác ở công ty mới. Vậy em có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không ?

 Điều kiện để được hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định trong điều 49 Luật việc làm 2013 như sau:

"Điều 49. Điều kiện hưởng

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

>> Xem thêm:  Tiền lương tháng 13, tiền thưởng, tiền làm thêm giờ có chịu thuế thu nhập cá nhân không ?

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.".

Nếu bạn nghỉ vài ngày sau đó bạn nhận được việc làm mới thì bạn không đủ điều kiện hưởng thất nghiệp. 

Cho em hỏi em làm việc ở An Giang rồi em lên Bình Dường, em có thể hưởng được chế độ bảo hiểm thất nghiệp không. Em chốt sổ trên đó rồi sau 1 năm em lãnh bảo hiểm xã hội một lần ở trên đó hay chuyển về nơi theo sổ hộ khẩu của mình thường trú ?

 Theo điều 17 Nghị định 28/2015/NĐ-CP bạn có thể nộp hồ sơ tại bất cứ trung tâm dịch vụ việc làm nào nơi bạn muốn hưởng.

Bảo hiểm xã hội một lần bạn phải làm thủ tục hưởng tại bảo hiểm xã hội quận/huyện tại địa phương nơi bạn cư trú. 

Công ty chấm dứt hợp đồng của tôi từ ngày 5-2-2016 nhưng đến nay đã quá hạn 3 tháng, vậy tôi làm gì để được hưởng bảo hiểm thất nghiệp ?

 Điều 17, Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định như sau:

"Điều 17. Nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp

>> Xem thêm:  Đóng bảo hiểm thất nghiệp có gián đoạn hay phải liên tục ?

1. Trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo đúng quy định tại Điều 16 của Nghị định này cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.".

Như vậy, đã quá 3 tháng thì bạn không thể làm hồ sơ để hưởng bảo hiểm thất nghiệp tại thời điểm này. 

Em mất chứng minh và được cấp lại sổ mới, vậy lãnh bảo hiểm thất nghiệp như thế nào ?

Bạn sẽ sử dụng chứng minh nhân dân và sổ bảo hiểm xã hội mới của bạn để lãnh bảo hiểm thất nghiệp tại Trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi bạn muốn hưởng. 

Anh cho em hỏi là bảo hiểm thất nghiệp có chuyển qua thẻ ngân hàng đông á được không ạ ?

 Bảo hiểm thất nghiệp có thể được thanh toán thông qua việc người lao động đến trực tiếp Trung tâm dịch vụ việc làm để lấy tiền hoặc thông qua chuyển khoản. Việc bạn muốn chuyển sang thẻ Đông Á thì bạn cần làm việc trực tiếp với trung tâm dịch vụ việc làm. 

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật lao động. 

>> Xem thêm:  Nghỉ việc không chốt bảo hiểm xã hội giờ phải làm sao?