Bây giờ dì em không ở đây nữa, dọn về nhà bà ngoại em ở (B)̉ mà mẹ em muốn chuyển hộ khẩu dì em về nhà B và chủ hộ bên B đồng ý cho nhập khẩu nhưng dì em không muốn chuyển đi. Vậy gia đình em muốn chuyển hộ khẩu dì em có được không? Thủ tục ntn? Xin luật sư giải đáp giúp em. Em xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự của công ty Luật Minh Khuê.

Tư vấn về chuyển tên trong hộ khẩu?

                                                    Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi: 1900.6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã giử câu hỏi đến công ty Luật Minh Khuê. Đối với trường hợp của bạn, tôi sẽ tư vấn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Luật cư trú 2006 sửa đổi bổ sung 2013

2. Nội dung tư vấn: 

Trong trường hợp này, gia đình bạn hoàn toàn có thể tách hộ khẩu của dì bạn, Theo Điều 27 Luật Cư trú năm 2006 quy định những trường hợp có cùng chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

 

"1. Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

2. Người đã nhập vào sổ hộ khẩu trong trường hợp không có quan hệ gia đình (ông, bà, cha, mẹ, vợ, chồng, con và anh, chị, em ruột, cháu ruột) với chủ hộ và được chủ hộ đồng ý bằng văn bản về việc cho tách sổ hộ khẩu"

Căn cứ vào quy định này thì trường hợp của dì bạn được phép tách sổ hộ khẩu

Cũng theo quy định tại khoản 2 điều này thì bạn cần chuẩn bị hồ sơ tách sổ hộ khẩu gồm các giấy tờ sau:

-Sổ hộ khẩu

-Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu

-Văn bản đồng ý của chủ hộ về việc tách hộ khẩu

Nơi nộp hồ sơ tách sổ hộ khẩu:

- Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì hồ sơ sẽ được nộp tại Công an cấp quận huyện.

- Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an cấp xã, thị trấn thuộc huyện, công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

Khoản 3, điều 27 cũng quy định: "Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu. Nếu không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lí do"

Như vậy, sau khi tách hộ khẩu khỏi gia đình bạn thì dì bạn  phải được cấp giấy chuyển hộ khẩu, dì bạn cần chuẩn bị hồ sơ gồm sổ hộ khẩu và phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu và nộp hồ sơ tại cơ quan công an huyện. Và theo quy định tại khoản 5, điều 28 Luật cư trú 2006 thì trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải cấp giấy chuyển hộ khẩu cho công dân để dì bạn được nhập hộ khẩu vào gia đình nhà B. 

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ.