1- Tôi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? (trong trường hợp này là 2 bên tự nguyện )

2- Người khác có quyền kiện cáo không?

3- Nếu có bạn gái tôi có thai thì tôi có bị sao không? 

Mong quý luật sư hồi đáp!

Xin cảm ơn!

Người gửi: Knn

Câu hỏi được biên tập từ Chuyên mục tư vấn pháp luật hình sự của Công ty Luật Minh Khuê

Tư vấn về hành vi <a href=giao cấu với trẻ em?" src="/LMK/article/556863_2147483647.jpg" style="border-style:solid; border-width:1px; height:250px; width:340px">

Tư vấn pháp luật hình sự, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý

-Bộ luật hình sự năm 1999( sửa đổi, bổ sung năm 2009 )

Phân tích nội dung

Theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn gái của bạn sinh ngày 24/11/1999, tính đến thời điểm tháng 12 năm 2014 thì bạn gái của bạn mới được 15 tuổi còn bạn đã trên 18 tuổi, tức là bạn là người đã thành niên. Như vậy, căn cứ quy định tại Điều 115 BLHS năm 1999 thì hành vi của bạn đã cấu thành tội giao cấu với trẻ em.

Khoản 1 và điểm d khoản 2 Điều 115 BLHS năm 1999 quy định:

"Điều 115.  Tội giao cấu với trẻ em  

1.  Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

d) Làm nạn nhân có thai;"

Do bạn gái của bạn đã có thai nên hành vi của bạn thuộc vào điểm d khoản 2 Điều 115 BLHS năm 1999. Hình phạt mà bạn có thể phải chịu là từ ba năm đến mười năm tù.

Khoản 3 Điều 4 BLHS năm 1999 quy định: 

"Điều 4.  Trách nhiệm đấu tranh phòng ngừa và chống tội phạm

3. Mọi công dân có nghĩa vụ tích cực tham gia đấu tranh phòng ngừa và chống tội phạm."

Như đã phân tích ở trên, hành vi của bạn là tội phạm được quy định trong BLHS năm 1999, vì vậy, mọi công dân khi phát hiện ra hành vi của bạn có nghĩa vụ tố giác với cơ quan có thẩm quyền để tham gia đấu tranh phòng ngừa và chống tội phạm theo quy định của pháp luật.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng ./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ