Qua tìm hiểu em thấy hành vi của Ông em là trái với quy định của pháp luật và đóng phạt 1,5 triệu là quyết định đúng của Trưởng CA xã nhưng biện pháp tạm giữ xe máy và giấy tờ xe theo em là không hợp lý nhưng do không am hiểu về Luật nên không biết là đúng hay sai ? Vậy em xin nhờ quý công ty tư vấn giúp em trường hợp Công an xã giữ xe và giấy tờ xe như trên là đúng hay trái với quy định của pháp luật. Em xin chân thành cảm cơn quý công ty! Kính chúc thành công và thịnh vượng.

 

Trả lời:

 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính, phòng chống bạo lực gia đình

2. Nội dung phân tích:

Theo như bạn trình bày sự việc:

Người thân của bạn có hành vi đánh bài trái phép và đã bị trưởng công an xã lập biên bản (mức phạt là 1,5 triệu đồng)?

Công an xã đã tạm giữ xe máy của ông bạn?

Theo như quy định tại Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

"Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;

b) Che giấu việc đánh bạc trái phép.

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;

c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:

a) Làm chủ lô, đề;

b) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;

c) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;

d) Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

6. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b, c, d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này.

7. Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1, 2, 3, 4 và Khoản 5 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam."

Người thân của bạn có hành vi đánh bài trái phép và đã bị trưởng công an xã lập biên bản (mức phạt là 1,5 triệu đồng) --> Việc này đúng theo quy định của pháp luật (Theo điểm a) khoản 2 Điều 26 NĐ 167/2013/NĐ-CP);

Ngoài ra, người đánh bạc trái phép có thể phải chịu hình phạt bổ sung, đó là "Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính...". Trong trường hợp của bạn thì bạn không nói rõ chiếc xe đó có phải là tang vật-vật liên quan đến vụ việc, nếu chiếc xe là tang vật thì hành vi thu giữ của công an xã là đúng theo pháp luật còn nếu chiếc xe không là tang vật/phương tiện vi phạm thì việc thu giữ của công an xã là không đúng với quy định pháp luật.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn Luật Hình sự.