Ngày 12/3/2015, tôi xin nghỉ do công việc không phù hợp. Tuy nhiên, công ty không thanh toán lương cho tôi, họ nói tôi nghỉ không báo trước.

Quý luật sư cho tôi hỏi:

1. Trong thời gian thử việc, tôi xin nghỉ có cần báo trước hay chờ đợi 3 ngày hay 15 ngày không ?

2. Tôi xin nghỉ chỉ xin phép trực tiếp bằng lời chứ không viết đơn như vậy em có làm sai luật không ?

Người gửi: N.T.T Hồng

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:   1900.6162

Tư vấn về thời gian thử việc theo quy định của luật lao động ?

Luật sư tư vấn quy định pháp luật lao động về thời gian thử việc

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật lao động năm 2012

2. Nội dung phân tích:

1. Theo quy định tại Điều 27 về thời gian thử việc thì:

Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.

Theo như bạn trình bày, có thể nhận thấy việc công ty ký kết hợp đồng thử việc lại với bạn là trái pháp luật vì theo quy định tại Điều 27 chỉ được thử việc 1 lần đối với một công việc.

2. Tiền lương trong thời gian thử việc của người lao động do 2 bên thỏa thuận nhưng ít nhất phải bằng 85%  mức lương của công việc đó. Do vậy, công ty phải có nghĩa vụ thanh toán tiền lương trong thời gian thử việc cho bạn the quy định tại Điều 28.

3. Khoản 2 Điều 29 có quy định về việc kết thúc thời gian thử việc như sau:

2. Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận.

Do vậy, bạn có quyền hủy bỏ thỏa thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê