Hộ khẩu của tôi thì cũng không còn ở nơi lúc đăng kí kết hôn nữa mà đã chuyển vào huyện nhà bè, tp hồ chí minh. Vậy giờ tôi muốn làm thủ tục ly hôn đơn phương thì tôi cần những thủ tục gì và nộp hồ sơ ở đâu ?

Rất mong sớm nhận được phản hồi của luật sư. Cảm ơn luật sư rất nhiều.

 

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty Luật Minh Khuê. Vấn đề của bạn, chúng tôi xin được đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014;

Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015.

2. Luật sư tư vấn:  

- Về nơi giải quyết vụ việc ly hôn:

>> Xem thêm:  Xin tư vấn về thủ tục ly hôn ở tỉnh Hà Nam ? Quyền chia tài sản tặng cho khi ly hôn ?

Điều 39 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 quy định về thẩm quyền giải quyết của Tòa án như sau:

1. Thẩm quyền giải quyết vụ án dân sự của Tòa án theo lãnh thổ được xác định như sau:

a) Tòa án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các Điều 26, 28, 30 và 32 của Bộ luật này;

Với trường hợp của bạn, khi nộp hồ sơ ly hôn đơn phương, bạn sẽ phải nộp đơn tai nơi bị đơn (chồng bạn) cư trú, làm việc. Theo quy định của Luật cư trú, nơi cư trú bao gồm: nơi đăng ký thường trú và nơi đăng ký tạm trú. Như vậy, bạn có thể nộp hồ sơ ly hôn tại quê của chồng bạn là nơi chồng bạn có hộ khẩu thường trú. Tuy nhiê, do hiện nay chồng bạn bỏ đi đâu không rõ, đây là một trong những yếu tố bất lợi cho việc giải quyết ly hôn của bạn. Do vậy, bạn cần tìm hiểu, xác minh xem địa điểm chồng bạn hiện tại đang ở đâu để cung cấp cho Tòa án, hỗ trợ giải quyết vụ việc của bạn.

- Về hồ sơ ly hôn đơn phương, bạn cần chuẩn bị:

Đơn xin ly hôn (Mẫu của Tòa án);

+ Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản gốc);

+ Bản sao Sổ hộ khẩu, CMTND của bạn và bản sao sổ hộ khẩu của chồng hoặc giấy xác nhận nơi cư trú của chồng;

+ Bản sao giấy khai sinh của con (nếu có);

+ Các giấy tờ khác chứng minh tài sản chung,... (nếu có)

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn thủ tục ly hôn trực tuyến qua tổng đài điện thoại, gọi số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Muốn thay đổi quyền trực tiếp nuôi con sau ly hôn thực hiện như thế nào ?

Bộ phận tư vấn pháp luật Hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Kết hôn ở Malaysia thì ly hôn ở Việt Nam được không ?