Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: Q.D

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn pháp luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào anh, về vấn đề của anh, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lý

- Luật Giao thông đường bộ năm 2008;

- Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13 tháng 11 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt;

- Luật Khiếu nại năm 2011

Nội dung tư vấn

Theo quy định tại Điều 15 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 thì việc chuyển hướng xe được thực hiện như sau:

Điều 15. Chuyển hướng xe

1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.

2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

3. Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.

4. Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt, đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất.”

Anh Dũng tham gia giao thông và thực hiện chuyển hướng xe tại khu vực có biển báo cấm đi ngược chiều và biển báo phải đi vòng chương ngại vật. Trường hợp này, được hiểu như sau:

Biển báo cấm đi ngược chiều: Biển số 102 cấm tất cả các loại phương tiện tham gia giao thông đi vào theo chiều đặt biển, trừ các xe được ưu tiên theo quy định của pháp luật.

Biển báo phải đi vòng chướng ngại vật: Biển số 302a và 302b báo các loại xe cơ giới và thô sơ hướng đi để qua một chướng ngại vật. Biển được đặt trước chướng ngại vật và tùy theo hướng đi vòng sang phải hay vòng sang trái mà lựa chọn theo kiểu biển cho phù hợp. Biển có hiệu lực bắt buộc các loại xe phỉ đi vòng chướng ngại vật theo hướng mũi tên chỉ.

Cá nhân khi tham gia giao thông nói chung và anh Dũng trong trường hợp này phải tuân thủ theo hiệu lệnh và chỉ dẫn tại hai biển báo nêu trên. Trường hợp không tuân thủ thì người tham gia giao thông có thể bị xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ.

Về vấn đề xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ:

Việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ được quy định tại Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13 tháng 11 năm 2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

Vì trong câu hỏi của anh Dũng không nêu rõ anh tham gia giao thông bằng phương tiện gì nên chúng tôi tư vấn cho anh như sau:

Nếu anh Dũng tham gia giao thông bằng xe gắn máy:

Đối với lỗi chuyển hướng xe và lỗi đi ngược chiều (theo như anh Dũng cung cấp) thì được quy định cụ thể tại các điểm d, đ khoản 1 và điểm i khoản 4 Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, cụ thể như sau:

“Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

d) Chuyển hướng không nhường quyền đi trước cho: Người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật qua đường tại nơi có vạch kẻ đường dành cho người đi bộ; xe thô sơ đang đi trên phần đường dành cho xe thô sơ;

đ) Chuyển hướng không nhường đường cho: Các xe đi ngược chiều; người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật đang qua đường tại nơi không có vạch kẻ đường cho người đi bộ;

....

4. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;”

Nếu anh Dũng tham gia giao thông bằng ô tô:

Lỗi chuyển hướng và đi ngược chiều được quy định cụ thể tại điểm b, điểm c khoản 1 và điểm b, khoản 4, Điều 5 Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ như sau:

“Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm h, Điểm i, Điểm k Khoản 2; Điểm a, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm l Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm i, Điểm k Khoản 4; Điểm a, Điểm c, Điểm d Khoản 5; Điểm a Khoản 6; Điểm a Khoản 7 Điều này;

b) Chuyển hướng không nhường quyền đi trước cho: Người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật qua đường tại nơi có vạch kẻ đường dành cho người đi bộ; xe thô sơ đang đi trên phần đường dành cho xe thô sơ;

c) Chuyển hướng không nhường đường cho: Các xe đi ngược chiều; người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật đang qua đường tại nơi không có vạch kẻ đường cho người đi bộ;

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần; lùi xe, quay đầu xe trong hầm đường bộ; dừng xe, đỗ xe, vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định;

b) Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đường có biển “Cấm đi ngược chiều”; trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;

…”

Đối với trường hợp của anh Dũng, khi công an phường xử phạt anh về lỗi đi ngược chiều, thì anh cần xác định:

  1. Thời điểm anh bị công an phường yêu cầu dừng xe và kiểm tra giấy tờ thì phương tiện tham gia giao thông của anh đang di chuyển theo hướng nào, thuộc phần đường nào, anh đã thực hiện đúng theo hiệu lệnh trên các biển báo hiệu giao thông hay chưa…
  2. Tại biên bản vi phạm giao thông thể hiện thông tin người vi phạm giao thông có đúng với dấu vết để lại trên hiện trường hay không. Ví dụ như thông tin về tốc độ khi chuyển hướng, phần đường đang lưu thông, hướng lưu thông trước và sau khi chuyển hướng, việc báo hiệu hướng rẽ bằng đèn báo hiệu được thực hiện có đúng không?…

Trường hợp các thông tin ghi nhận tại biên bản vi phạm giao thông không đúng với hiện trường thì việc công an phường bắt lỗi anh Dũng đi ngược chiều là chưa chính xác. Anh cần thực hiện quyền khiếu nại của mình theo quy định của Luật Khiếu nại 2011.

Anh Dũng có thể sử dụng biên bản vi phạm giao thông, các hình ảnh mà anh chụp được tại thời điểm anh bị công an yêu cầu dừng xe và lập biên bản vi phạm hoặc camera hành trình để làm chứng cứ chứng minh anh không vi phạm lỗi “đi ngược chiều” theo như kết luận của công an phường.

Như vậy, anh Dũng  nên gặp trực tiếp cán bộ cơ quan công an phường (nơi đã lập biên bản vi phạm giao thông đối với anh) để cung cấp chứng cứ và yêu cầu giải quyết. trường hợp cớ quan công an giải quyết không thỏa đáng, anh có thể khiếu nại lên cơ quan cấp trên. Trình tự thủ tục khiếu nại theo quy định của Luật Khiếu nại 2011.

Trên đây là những tư  vấn của chúng tôi về thắc mắc của anh, cảm ơn anh đã tin tưởng Công ty Luật Minh Khuê

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ