1. Cấp lại giấy chứng nhận đã ly hôn tại tòa án ?

Xin chào luật sư! Trước kia em đã từng kết hôn và ly hôn nhưng giờ giấy chứng nhận ly hôn đó em đã làm mất. Sắp tới em kết hôn với một người nước ngoài. Giờ muốn xin cấp lại giấy ly hôn ngay trước để chứng minh tình trạng độc thân thì em cần những thủ tục gì? Và thời gian cấp lại giấy ly hôn đã làm mất là bao nhiêu ngày ạ?
Xin cảm ơn!

Tư vấn xin cấp lại giấy chứng nhận ly hôn?

Luật sư tư vấn luật Hôn nhân trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Dựa trên thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi, chúng tôi xin tư vấn vấn đề của bạn như sau :

Trong trường hợp của bạn, bạn phải xuất trình trích lục Quyết định ly hôn có hiệu lực pháp luật của Tòa án về việc ly hôn. Tuy nhiên, bạn bị mất giấy xác nhận ly hôn nên bạn phải đến Tòa án để xin trích lục Quyết định ly hôn. Việc cấp trích lục bản án, quyết định của tòa là quyền của đương sự mà Bộ luật Tố tụng dân sự 2004 được sửa đổi, bổ sung năm 2011 đã quy định (Điểm p, Khoản 2 Điều 58 Bộ Luật Tố tụng dân sự số 65/2011/QH12 sửa đổi của Quốc hội).

Khi có nhu cầu trích lục bản án, quyết định của tòa án thì đương sự phải gửi đơn đến tòa án nơi đã ra bản án, quyết định đó để được cấp bản trích lục. Trong đơn cần nêu rõ tên vụ án/việc, số và ngày bản án hoặc quyết định. Tòa án nơi đã ra bản án, quyết định đó sẽ cấp trích lục bản án/ quyết định đó

>> Tham khảo bài viết liên quan: Xin cấp lại giấy chứng nhận độc thân để kết hôn ?

2. Chi phí ly hôn là bao nhiêu ?

Thưa luật sư, cho em hỏi nhờ luật sư tranh tụng trong vụ án ly hôn thì phí bao nhiêu ạ? Xin cảm ơn!

Chi phí ly hôn là bao nhiêu ?

Luật sư tư vấn về chi phí, án phí ly hôn trực tuyến qua điện thoại gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Hiện tại thì do số lượng công việc khá nhiều nên bên mình tạm ngừng thực hiện dịch vụ tranh tụng tại tòa, mình chỉ xin tư vấn cho bạn về hồ sơ và thủ tục ly hôn như sau:

Trường hợp 1: ly hôn thuận tình

- Hồ sơ xin ly hôn thuận tình theo Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 gồm có:

+ Đơn yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn

+ Bản sao giấy khai sinh của con

+ Bản sao chứng minh thư nhân dân và sổ hộ khẩu của hai vợ chồng

+ Bản chính giấy chứng nhận đăng kí kết hôn

- Thẩm quyền giải quyết: Tòa án nhân dân cấp huyện nơi vợ hoặc chồng bạn cư trú

- Lệ phí: 200.000 đồng, trường hợp có tranh chấp về tài sản thì án phí được tính dựa trên phần trăm giá trị tài sản tranh chấp.

Trường hợp thứ hai: Ly hôn đơn phương

- Hồ sơ xin ly hôn đơn phương:

+ Đơn xin ly hôn đơn phương

+ Bản sao giấy khai sinh của con

+ Bản sao giấy chứng minh nhân dân và sổ hộ khẩu của hai vợ chồng bạn

+ Bản chính nhận đăng kí kết hôn

- Thẩm quyền giải quyết: tòa án nhân dân cấp huyện nơi cư trú của bị đơn, nếu bạn là vợ mà viết đơn xin ly hôn đơn phương thì gửi đến tòa án nhân dân cấp huyện nơi cư trú của chồng bạn và ngược lại.

- Lệ phí: 300.000 đồng nếu không có tranh chấp về tài sản, trường hợp có tranh chấp về tài sản thì án phí được tính dựa trên phần trăm giá trị tài sản tranh chấp.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Thủ tục ly hôn đơn phương thực hiện như thế nào ?

3. Ly hôn nhưng không có giấy tờ tùy thân thì phải làm thế nào ?

Chào luật sư công ty luật Minh Khuê, Thưa luật sư, tôi muốn hỏi tôi muốn ly hôn với vợ mà vợ tôi không có giấy tờ tùy thân hay hộ khẩu thì tôi phải làm sao ?
Xin cám ơn luật sư!

Ly hôn nhưng không có giấy tờ tùy thân thì phải làm thế nào ?

Luật sư hôn nhân về soạn thảo hồ sơ ly hôn, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Khi muốn ly hôn, bạn cần làm hồ sơ bao gồm:

+ Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);

+ Chứng minh nhân dân của vợ và chồng (bản sao có chứng thực);

+ Giấy khai sinh của các con (bản sao có chứng thực);

+ Sổ hộ khẩu gia đình (bản sao có chứng thực);

+ Đơn xin ly hôn (Có đơn xin ly hôn thuận tình nếu hai bên thuận tình ly hôn và đơn xin ly hôn đơn phương nếu do bạn muốn ly hôn đơn phương)

Bạn cần nộp hồ sơ đến Tòa án nhân dân cấp huyện nơi bạn/vợ sinh sống.

Về việc vợ bạn không có giấy tờ tùy thân hay sổ hộ khẩu: Nếu là vợ bạn giấu giấy tờ không cho bạn biết thì trong quá trình xét xử ly hôn Tòa án sẽ yêu cầu vợ bạn xuất trình giấy tờ tùy thân. Nhưng nếu hai bạn ly hôn thuận tình, vợ bạn thực sự không còn chứng minh thư hay sổ hộ khẩu thì có thể nộp thay bằng giấy tờ khác chứng minh và có dán ảnh. Trong quá trình nộp hồ sơ, bạn cần trình bày rõ sự việc với Tòa án để nhận đơn xem xét và trong quá trình thụ lý Tòa án sẽ ra yêu cầu bổ sung sau.

Rất mong nhận được sự hợp tác! Trân trọng./.

4. Đến tòa án nào để làm thủ tục khi ly hôn ?

Thưa luật sư: Cho con hỏi anh chị con muốn li hôn , 2 người sống ở Cai Lậy, anh thì làm việc tại TP, chị thì ở Cai Lậy. Vậy khi li hôn thì cả 2 người đến Tòa Án nào để làm thủ tục ạ ?
Xin cảm ơn !

Đến tòa án nào để làm thủ tục khi ly hôn ?

Luật sư tư vấn:

Nếu cả hai vợ chồng bạn đều đồng ý ly hôn, thỏa thuận được với nhau về người trực tiếp nuôi con và chia tài sản sau khi ly hôn thì hai vợ chồng bạn có thể thực hiện thủ tục xin ly hôn thuận tình như sau:

- Hồ sơ yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn theo Luật hôn nhân và gia đình số 52/2014/QH13 của Quốc hội gồm:

+ Đơn yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn

+ Bản sao giấy khai sinh của con

+ Bản sao chứng minh thư nhân dân, sổ hộ khẩu của hai vợ chồng

+ Bản chính giấy chứng nhận đăng kí kết hôn

- Thẩm quyền giải quyết: Bạn nộp hồ sơ tại tòa án nhân dân cấp huyện nơi cư trú của một trong hai vợ chồng bạn, trường hợp nếu hai vợ chồng bạn đi làm việc ở Bình Dương và đã có đăng kí tạm trú ở đó thì mình có thể nộp đơn tại đó.

- Thời hạn giải quyết:

+ Trong vòng 5 ngày từ ngày nhận được hờ sơ hợp lệ của bạn thì tòa án sẽ tiến hành thu lý đơn của bạn và thông báo nộp tiền án phí cho hai vợ chồng bạn

+ Trong vòng 15 ngày kể từ ngày nhận được thông báo thì hai vợ chồng bạn phải tiến hành nộp án phí.

+ Thời gian chuẩn bị xét xử đối với vụ án ly hôn là 4 tháng, trong vòng 4 tháng này thì tòa án sẽ gửi thông báo mời hai bạn đến hòa giải, trường hợp hòa giải không thành thì tòa án sẽ ra quyết định hòa giải không thành.

+ Trong thời hạn 7 ngày kể từ ngày có quyết định hòa giải không thành tòa án sẽ ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn cho hai vợ chồng bạn.

- Lệ phí: 300.000 đồng

>> Tham khảo bài viết liên quan: Thẩm quyền giải quyết đơn yêu cầu công nhân thuận tình ly hôn ?

5. Vợ chồng cãi nhau có được ly hôn không ?

Thưa Luật sư, lý do khi đưa ra ly hôn là vợ chồng không hợp, hay cãi nhau ít nhất 1 tháng 3 lần có được không ? Cảm ơn!

>> Luật sư tư vấn về lý do xin ly hôn để tòa án chấp thuận, gọi số: 1900.6162

Trả lời:

Dựa trên thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi, chúng tôi xin tư vấn vấn đề của bạn như sau:

Theo thông tin bạn cung cấp, vợ chồng bạn hiện không cùng chung quan điểm trong cuộc sống hôn nhân và muốn ly hôn với lý do bạn nêu trên thì đó cúng được coi là lý do để ly hôn. Bên cạnh đó, theo Khoản 1 Điều 56 Luật hôn nhân và gia đình số 52/2014/QH13 của Quốc hội quy định Ly hôn theo yêu cầu của một bên như sau:

"Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được."

Mặt khác, vợ chồng có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn theo Khoản 1 Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn : " Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn." và bạn cần cung cấp thêm các thông tin, căn cứ khiến hôn nhân của vợ chồng rơi vào tình trạng trầm trọng, cuộc sống hôn nhân không thể kéo dài được.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Ly hôn không tranh chấp tài sản thì giải quyết nhanh hơn có đúng không ?

6. Hai vợ chồng đã ly hôn nay quay lại với nhau có vi phạm pháp luật không ?

Thưa luật sư! Hai vợ chồng đã ly hôn nay quay lại với nhau có vi phạm pháp luật không ? Tôi xin chân thành cảm ơn.

Hai vợ chồng đã ly hôn nay quay lại với nhau có vi phạm pháp luật không ?

Luật sư tư vấn luật về quyền chung sống sau ly hôn, gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

- Theo Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

Điều 9. Đăng ký kết hôn

1. Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch.

Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý.

2. Vợ chồng đã ly hôn muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng thì phải đăng ký kết hôn.

>> Như vậy, trường hợp của hai bạn đã ly hôn giờ quay lại với nhau thì phải đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật. việc kết hôn nếu hai vợ chồng bạn không đăng ký kết hôn thì không có giá trị pháp lý nên không vi phạm pháp luật khi hai bạn đã ly hôn và giờ quay lại với nhau.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Thủ tục ly hôn để tái hôn khi chưa đăng ký kết hôn?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê