Tôi đã đến gia đình người kia xin lỗi và bồi thường thoả đáng, hai bên chúng tôi đến phường cam kết không kiện tụng nhau. Xong cơ quan công an phường xử phạt hành chính chính tôi là 5 triệu đồng, mà tôi đọc báo là xử phạt hành chính như tội của tôi thì từ 500 ngàn đến 1 triệu đồng. Công an bảo là thuê người giám định xe của tôi mất 2 triệu (mà xe tôi chính chủ sao phải giám định).Luật sư cho tôi hỏi việc xử phạt hành chính của công an phường là đúng hay sai? Mà sai thì mức phạt bao nhiêu là đúng ?Rất mong được câu trả lời của luật sư. Xin chân thành cảm ơn luật sư !

Câu hỏi được biên tập từChuyên mục tư vấn Luật dân sựcủa Công ty Luật Minh Khuê.

>>>Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Về vấn đề mà bạn thắc mắc, chúng tôi xin tư vấn như sau:
Căn cứ pháp lý:

Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt 

Nội dung tư vấn:

Điều 6, Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định về xử phạt người điều khiển xe máy trên đường mà trong tình trạng say rượu quy định về Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau:

"…
5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h;
b) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở;
c) Vượt xe trong những trường hợp cấm vượt, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm h Khoản 4 Điều này;
d) Chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần; dừng xe, đỗ xe, vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định; quay đầu xe trong hầm đường bộ;
đ) Không nhường đường hoặc gây cản trở xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

6. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Sử dụng chân chống hoặc vật khác quệt xuống đường khi xe đang chạy;

b) Không chấp hành yêu cầu kiểm tra về chất ma túy, nồng độ cồn của người kiểm soát giao thông hoặc người thi hành công vụ;

>> Xem thêm:  Người gây tai nạn giao thông rồi bỏ trốn thì sẽ bị pháp luật xử lý như thế nào?

c) Không chú ý quan sát, điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định gây tai nạn giao thông; vượt xe hoặc chuyển làn đường trái quy định gây tai nạn giao thông;

d) Gây tai nạn giao thông không dừng lại, không giữ nguyên hiện trường, bỏ trốn không đến trình báo với cơ quan có thẩm quyền, không tham gia cấp cứu người bị nạn;

đ) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h;

e) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở.

7. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Buông cả hai tay khi đang điều khiển xe; dùng chân điều khiển xe; ngồi về một bên điều khiển xe; nằm trên yên xe điều khiển xe; thay người điều khiển khi xe đang chạy; quay người về phía sau để điều khiển xe hoặc bịt mắt điều khiển xe;

b) Điều khiển xe lạng lách hoặc đánh võng trên đường bộ trong, ngoài đô thị;

c) Điều khiển xe chạy bằng một bánh đối với xe hai bánh, chạy bằng hai bánh đối với xe ba bánh;

d) Điều khiển xe thành nhóm từ 02 (hai) xe trở lên chạy quá tốc độ quy định.

Qua thông tin bạn cung cấp thì bạn điều khiển xe máy trên đường trong tình trạng say rượu nên căn cứ vào Điểm a, Khoản 5, Điểm e, Khoản 6, Điều 6 Nghị định trên thì bạn có thể bị xử phạt từ 500.000 đồng đến 1.000.000 nếu trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở hoặc có thể bị xử phạt 2 triệu đồng đến 3 triệu đồng nếu trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở. Lưu ý, việc phạt tiền được thực hiện khi chỉ cần người lái xe thực hiện một trong các hành vi trên. Nếu bạn thực hiện các hành vi khác (mà bạn chưa kể ra ở đây) thì có thể bị xử phạt thêm về hành vi đó. Nếu bạn đâm vào người khác và làm người này bị chấn thương mà không dừng lại, không giữ nguyên hiện trường, bỏ trốn không đến trình báo với cơ quan có thẩm quyền, không tham gia cấp cứu người bị nạn thì có thể bị xử phạt từ 2 triệu đồng đến 3 triệu đồng đối với hành vi này.Đối với mức phạt 5 triệu đồng đến 7 triệu đồng có thể được thực hiện nếu bạn điều khiển xe lạng lách hoặc đánh võng trên đường bộ trong, ngoài đô thị.Như vậy, nếu bạn chỉ vi phạm hành vi điều khiển xe trong khi có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam hoặc vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở thìchỉ bị phạt cao nhất là 3 triệu đồng. Còn nếu bạn vi phạm thêm hành vi như gây tai nạn mà không dừng lại, không giữ nguyên hiện trường, bỏ trốn không đến trình báo với cơ quan có thẩm quyền, không tham gia cấp cứu người bị nạn thì có thể bị xử phạt từ 2 triệu đồng đến 3 triệu đồng đối với hành vi này và như vậy,tổng số tiền bạn bị phạt đối với 2 hành vi này khi đó cao nhất là 5 đến 6 triệu đồng. Qua phân tích trên thì mức độ xử phạt cơ quan công an sẽ là phù hợp nếu bạn điều khiển xe khi say rượu mà nồng độ cồn trong máu/khí thở quá mức cho phép và bạn không dừng lại, không giữ nguyên hiện trường, bỏ trốn không đến trình báo với cơ quan có thẩm quyền, không tham gia cấp cứu người bị nạn sau khi gây ra tai nạn hoặc trường hợp bạn vi phạm các hành vi khác (nếu có hành vi chưa kể đến ở đây mà thuộc vào hành vi bị xử phạt theo uy định pháp luật) mà tổng mức xử phạt của chúng đến là 5 triệu.Còn trường hợp nếu bạn chỉ vi phạm hành vi điều khiển xe khi say mà có nồng độ cồn quá mức nói trên thì việc xử phạt của công an phường là chưa thỏa đáng.

>> Xem thêm:  Đăng ký xe máy muộn có bị phạt không ? Thủ tục mua xe cũ

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.
Trân trọng./.
Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự.

>> Xem thêm:  Rút hồ sơ gốc khi sang tên xe có mất phí ? Thủ tục sang tên xe máy cũ