Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Nghĩa vụ quân sự của Công ty luật Minh Khuê

Viết đơn tình nguyện có được nhập ngũ?

>> Luật sư tư vấn luật tư vấn pháp luật Nghĩa vụ quân sự trực tuyến, gọi:  1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Luật Nghĩa vụ quân sự 2015

Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định về tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ.

2. Luật sư tư vấn:

>> Xem thêm:  Không đủ tiêu chuẩn nhập ngũ quân sự vậy có bị bắt buộc tham gia nghĩa vụ ở khóm, phường không ?

Luật Nghĩa vụ quân sự quy định tại Khoản 3 Điều 41 như sau:

"3. Công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản 1 Điều này, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

Công dân thuộc diện được tạm hoãn gọi nhập ngũ hoặc được miễn gọi nhập ngũ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, nếu tình nguyện thì được xem xét tuyển chọn và gọi nhập ngũ."

Theo đó, nếu bạn muốn nhập ngũ có thể viết đơn tình nguyện nhập ngũ để tham gia quân đội. Tuy nhiên, để thực hiện nghĩa vụ bạn cần đáp ứng các tiêu chuẩn quy định tại Thông tư 140/2015/TT-BQP như sau:

"Điều 4. Tiêu chuẩn tuyển quân 
1. Về tuổi đời: 
a) Công dân từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi. 
b) Công dân nam được đào tạo cao đẳng, đại học đã tạm hoãn gọi nhập ngũ thì tuyển chọn gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi. 
2. Tiêu chuẩn chính trị: 
a) Thực hiện theo quy định của Bộ Quốc phòng, Bộ Công an về tiêu chuẩn chính trị trong tuyển chọn công dân vào phục vụ trong Quân đội. 
b) Đối với các cơ quan, đơn vị trọng yếu, cơ mật và lực lượng vệ binh, kiểm soát quân sự chuyên nghiệp thực hiện tuyển chọn theo quy định của Bộ Quốc phòng về cơ quan, đơn vị và vị trí trọng yếu cơ mật trong Quân đội. 
3. Tiêu chuẩn sức khoẻ: 
a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự. 
b) Đối với các đơn vị quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm các tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng. 
c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS. 
4. Tiêu chuẩn văn hóa: 
a) Tuyển chọn và gọi nhập ngũ những công dân có trình độ văn hóa lớp 8 trở lên, lấy từ cao đến thấp. Những địa phương khó khăn, không đảm bảo đủ chỉ tiêu giao quân thì báo cáo cấp có thẩm quyền xem xét, quyết định được tuyển chọn công dân có trình độ văn hóa lớp 7. 
b) Các xã thuộc vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật; đồng bào dân tộc thiểu số dưới 10.000 ngươi thì được tuyển từ 20% đến 25% công dân có trình độ văn hóa cấp tiểu học, còn lại là trung học cơ sở trở lên."

3. Bài viết tham khảo thêm:
>> Cần làm gì để có Giấy đăng ký nghĩa vụ quân sự ?

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Viết đơn tình nguyện có được nhập ngũ? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Nghĩa vụ quân sự - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Bị bệnh mãn tính về da có được đi nghĩa vụ quân sự không ?

>> Xem thêm:  Nâng cao khả năng đáp ứng các quy định và tiêu chuẩn quốc tế về môi trường đối với một số mặt hàng xuất nhập khẩu của Việt nam trong bối cảnh hội nhập kinh tế quốc tế