Điều này được xã phường đồng ý và đã ghi vào hộ khẩu gia đình mặc dù không có sự đồng ý của em và giấy khai sinh bản gốc em vẫn cầm. Cho em hỏi em có thể yêu cầu lấy lại tên cũ cho con em không? Và em có thể lấy lý do này để đòi lại quyền nuôi con không (con em giờ được 15 tháng)

Em xin cảm ơn!

Người gửi: Hữu Huy

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật hôn nhân của Công ty Luật Minh Khuê.

Vợ đổi tên cho con mà không cần sự đồng ý của chồng có được không?

Tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý

Bộ luật dân sự năm 2015

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn luật hộ tịch

2. Phân tích nội dung:

Thứ nhất, vợ bạn có được quyền thay đổi tên cho con bạn không?

Theo quy định tại Điều 27 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định:

"Điều 27. Quyền thay đổi họ

1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

b) Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi;

c) Khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ cho người đó theo họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ;

d) Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con;đ) Thay đổi họ của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

e) Thay đổi họ theo họ của vợ, họ của chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại họ trước khi thay đổi;

g) Thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ;

h) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

2. Việc thay đổi họ cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

3. Việc thay đổi họ của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ cũ."

Ngoài ra, căn cứ theo Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn luật hộ tịch:

"Điều 7. Điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch

1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó."

Theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân là con chung của hai vợ chồng, vì vậy, cả bạn và vợ của bạn đều có những quyền và nghĩa vụ nhất định đối với con chung kể cả khi quan hệ hôn nhân của vợ chồng bạn đã chấm dứt. Đồng thời, theo khoản 1 Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn luật hộ tịch quy định việc thay đổi tên cho con phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó. Như vậy, vợ bạn phải xin phép bạn mới được thay đổi tên cho con bạn.

Thứ hai, bạn có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn với ly do vợ bạn thay đổi tên cho con bạn có được không?

Theo quy định tại khoản 2 Điều 84 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

"Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con."

Trong trường hợp này, bạn không thể căn cứ vào việc vợ bạn đơn phương thay đổi tên cho con để yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con, mà theo quy định của pháp luật bạn phải đưa ra được căn cứ vợ bạn không đủ điều kiện để trực tiếp chăm nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con bạn.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng ./.

Bộ phận tư vấn luật hôn nhân gia đình - Công ty Luật Minh Khuê