Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật hành chính chuyên trang www.luatminhkhue.vn 

Kết quả hình ảnh cho doi ho cho con

 Luật sư tư vấn pháp luật hành chính trực tuyến, gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Dân sự số 33/2005/QH11 của Quốc hội (Bộ luật dân sự năm 2015)

Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật hộ tịch

2. Luật sư tư vấn:

>> Xem thêm:  Lý do chính đáng để thay đổi tên là gì ? Tại sao cán bộ tư pháp không cho thay đổi tên họ ?

 Điều 4 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định nội dung trong giấy khai sinh như sau:

"Điều 4. Xác định nội dung đăng ký khai sinh, khai tử

1. Nội dung khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 1 Điều 14 của Luật Hộ tịch và quy định sau đây:

a) Họ, chữ đệm, tên và dân tộc của trẻ em được xác định theo thỏa thuận của cha, mẹ theo quy định của pháp luật dân sự và được thể hiện trong Tờ khai đăng ký khai sinh; trường hợp cha, mẹ không có thỏa thuận hoặc không thỏa thuận được, thì xác định theo tập quán;

b) Quốc tịch của trẻ em được xác định theo quy định của pháp luật về quốc tịch;"

Trong trường hợp này, trong tờ khai đăng ký khai sinh cho con, bạn và chồng bạn thể hiện thỏa thuận việc đặt họ, tên cho con với việc lấy họ Từ, thì lúc này, con của bạn có thể lấy họ Từ mà không nhất thiết phải là họ Thù như trên giấy khai sinh của chồng bạn.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn xác định họ, tên và tính tuổi cho con ?

Đổi họ cho con từ họ mẹ sang họ cha

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc liên hệ văn phòng để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn Pháp luật hành Chính - Công ty luật Minh Khuê 

>> Xem thêm:  Tư vấn thủ tục đổi tên trên giấy khai sinh cho người lớn ? Cách thay đổi tên đệm trên giấy khai sinh ?