Vậy tôi xin hỏi:

1. Thẩm quyền nộp hồ sơ nhận con nuôi là tại UBND cấp xã nơi cháu cư trú hay nơi Anh trai tôi cư trú?

 2. Tôi muốn khi thủ tục nhận con nuôi hoàn tất thì theo quy định tại Điều 24 Luật con nuôi kể từ ngày giao nhận con nuôi, cha mẹ đẻ không còn quyền, nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng, cấp dưỡng, đại diện theo pháp luật, bồi thường thiệt hại, quản lý, định đoạt tài sản riêng đối với con đã cho làm con nuôi (Trừ trường hợp giữa cha mẹ đẻ và cha mẹ nuôi có thỏa thuận khác) *nhưng tôi muốn giữ quyền và nghĩa vụ của tôi không chấm dứt khi cho con nuôi thì làm thủ tục gì. Vì tôi đang băn khoăn khi làm các thủ tục học hành... cho cháu thì tôi còn xác nhận và có giá trị pháp lý không và có ảnh hưởng gì không? 

3. Khi Anh trai tôi đi định cư tại Mỹ thì sẽ lập thủ tục bảo lãnh cháu theo quy định. Trường hợp cháu được định cư tại Mỹ thì *cháu có làm thủ tục bảo lãnh vợ chồng của tôi được không? (cha, mẹ đẻ).

Kính mong các luật sư tư vấn giúp, tôi xin chân thành cám ơn!

Người gửi: Quốc

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn thủ tục cho nhân con nuôi của Công ty luật Minh Khuê,

Xin Tư vấn nuôi con nuôi và quyền và nghĩa vụ có liên quan?

Luật sư tư vấn thủ tục cho nhận con nuôi trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

>> Xem thêm:  Thủ tục nhận con nuôi ở Việt Nam thực hiện như thế nào ?

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật nuôi con nuôi năm 2010

2. Nội dung phân tích:

1. Vợ chồng bạn muốn cho anh trai bạn nhận con bạn làm con nuôi. Trong khi đó, anh trai bạn đang làm thủ tục định cư tại Mỹ. Do vậy, khi anh trai bạn hoàn tất thủ tục định cư tại Mỹ, muốn nhận con bạn làm con nuôi thì thẩm quyền đăng ký nuôi con nuôi được thực hiện theo khoản 2 Điều 9 như sau:

"2. Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là Ủy ban nhân dân cấp tỉnh) nơi thường trú của người được giới thiệu làm con nuôi quyết định việc nuôi con nuôi có yếu tố nước ngoài; Sở Tư pháp tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương đăng ký việc nuôi con nuôi có yếu tố nước ngoài."

2. Về hệ quả của việc nuôi con nuôi được quy định tại Điều 24 như sau:

"1. Kể từ ngày giao nhận con nuôi, giữa cha mẹ nuôi và con nuôi có đầy đủ các quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con; giữa con nuôi và các thành viên khác của gia đình cha mẹ nuôi cũng có các quyền, nghĩa vụ đối với nhau theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, pháp luật dân sự và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

2. Theo yêu cầu của cha mẹ nuôi, cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định việc thay đổi họ, tên của con nuôi.

Việc thay đổi họ, tên của con nuôi từ đủ 09 tuổi trở lên phải được sự đồng ý của người đó.

>> Xem thêm:  Tư vấn người nước ngoài nhận con nuôi.

3. Dân tộc của con nuôi là trẻ em bị bỏ rơi được xác định theo dân tộc của cha nuôi, mẹ nuôi.

4. Trừ trường hợp giữa cha mẹ đẻ và cha mẹ nuôi có thỏa thuận khác, kể từ ngày giao nhận con nuôi, cha mẹ đẻ không còn quyền, nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng, cấp dưỡng, đại diện theo pháp luật, bồi thường thiệt hại, quản lý, định đoạt tài sản riêng đối với con đã cho làm con nuôi"

Do vậy, để không bị mất đi quyền, nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng, cấp dưỡng, đại diện theo pháp luật...cho con trai mình, vợ chồng bạn nên có thỏa thuận với anh trai bạn về vấn đề này.

3. Luật di trú của Hoa Kỳ cho phép một công dân Hoa Kỳ hay một thường trú nhân Hoa Kỳ trên 21 tuổi đứng ra làm đơn bảo lãnh cho thân nhân của mình.

Công dân Hoa Kỳ có thể làm đơn bảo lãnh cho vợ chồng, con cái, cha mẹ và anh chị em.

Thường trú nhân Hoa Kỳ có thể làm đơn bảo lãnh cho vợ chồng, con cái dưới hoặc trên 21 tuổi nhưng phải còn độc thân.

Do vậy, nếu con trai bạn được nhập quốc tịch Hoa Kỳ thì có thể bảo lãnh cho vợ chồng bạn sang Mỹ.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê  

>> Xem thêm:  Nhận con nuôi có yếu tố nước ngoài thì làm như thế nào ?

>> Xem thêm:  Sinh năm 1990 có được nhận làm con nuôi không ?