Trong quá trình chung sống hai người có mua một căn hộ chung cư ở huyện nhà bè, đồng thời có vay của chị gái anh rể 50. 000. 000 đồng để mua căn nhà này và chưa trả đồng nào. Sau khi kết hôn, anh rể do phải đi làm ăn xa kiếm tiền nên ít khi về nhà,thường hai tháng mới về một lần, chị tôi ở nhà một mình nuôi con và nãy sinh tình cảm với anh D là hàng xóm. Anh rể biết việc này nên hai người thường nảy ra mâu thuẫn, và sống ly thân đã ba tháng nay, đồng thời anh rể nghi ngờ cái thai 6 tháng trong bụng chị tôi hiện nay không phải là con anh. Cảm thấy không còn tình cảm và không thể chung sống với chị tôi nữa, ngày 02/3/2015,anh rể nộp đơn xin ly hôn đơn phương lên cơ quan có thẩm quyền yêu cầu giải quyết lyhôn với chị tôi.

Hỏi:

a)tòa án nào có thẩm quyền giải quyết đơn xin ly hôn của anh rể ?

b)xử lý tình huống ly hôn này của anh rể ? 

c)giả sử tòa án giải quyết cho anh rể ly hôn với chị tôi. Hãy trình bày hậuquả pháp lý của việc ly hôn trong tình huống này ? 

Xin nhờ luật sư giúp. Xin cám ơn.

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý

- Luật hôn nhân và gia đình 2014

- Bộ luật tố tụng dân sự 2015

2. Luật sư tư vấn 

Theo thông tin mà bạn cung cấp thì hai vợ, chồng anh chị bạn đã nảy sinh mâu thuấn và sống ly thân với nhau do không còn tình cảm, do đó anh rể của bạn đã làm đơn xin ly hôn đơn phương với chị gái bạn. Theo đó, căn cứ theo quy định tại điều 51 Luật hôn nhân và gia đình 2014 thì quyền yêu cầu giải quyết ly hôn được thể hiện như sau:

Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Căn cứ theo quy định trên thì do chị bạn đàn mang thai 6 tháng cho nên anh rể bạn sẽ bị hạn chế quyền đơn phương ly hôn. Trong trường hợp này nếu anh rể bạn muốn ly hôn thì bắt buộc phải được chị gái bạn đồng ý và giải quyết theo hướng thuận tình ly hôn ( có nghĩa là cả hai cùng đồng thuận ly hôn). Việc xác định cơ quan có thẩm quyền giải quyết ly hôn được quy định tại điều 39 Bộ luật tố tụng dân sự 2015:

 

Điều 39. Thẩm quyền của Tòa án theo lãnh thổ

...

2. Thẩm quyền giải quyết việc dân sự của Tòa án theo lãnh thổ được xác định như sau:

a) Tòa án nơi người bị yêu cầu tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết yêu cầu tuyên bố một người mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi;

b) Tòa án nơi người bị yêu cầu thông báo tìm kiếm vắng mặt tại nơi cư trú, bị yêu cầu tuyên bố mất tích hoặc là đã chết có nơi cư trú cuối cùng có thẩm quyền giải quyết yêu cầu thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú và quản lý tài sản của người đó, yêu cầu tuyên bố một người mất tích hoặc là đã chết;

c) Tòa án nơi người yêu cầu hủy bỏ quyết định tuyên bố một người mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi cư trú, làm việc có thẩm quyền hủy bỏ quyết định tuyên bố một người mất năng lực hành vi dân sự, bị hạn chế năng lực hành vi dân sự hoặc có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi.

Tòa án đã ra quyết định tuyên bố một người mất tích hoặc là đã chết có thẩm quyền giải quyết yêu cầu hủy bỏ quyết định tuyên bố một người mất tích hoặc là đã chết;

d) Tòa án nơi người phải thi hành bản án, quyết định dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động của Tòa án nước ngoài cư trú, làm việc, nếu người phải thi hành án là cá nhân hoặc nơi người phải thi hành án có trụ sở, nếu người phải thi hành án là cơ quan, tổ chức hoặc nơi có tài sản liên quan đến việc thi hành bản án, quyết định của Tòa án nước ngoài có thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận và cho thi hành tại Việt Nam hoặc không công nhận bản án, quyết định dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động của Tòa án nước ngoài;

đ) Tòa án nơi người gửi đơn cư trú, làm việc, nếu người gửi đơn là cá nhân hoặc nơi người gửi đơn có trụ sở, nếu người gửi đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết yêu cầu không công nhận bản án, quyết định dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động của Tòa án nước ngoài không có yêu cầu thi hành tại Việt Nam;

e) Tòa án nơi người phải thi hành phán quyết của Trọng tài nước ngoài cư trú, làm việc, nếu người phải thi hành là cá nhân hoặc nơi người phải thi hành có trụ sở, nếu người phải thi hành là cơ quan, tổ chức hoặc nơi có tài sản liên quan đến việc thi hành phán quyết của Trọng tài nước ngoài có thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận và cho thi hành tại Việt Nam phán quyết của Trọng tài nước ngoài;

g) Tòa án nơi việc đăng ký kết hôn trái pháp luật được thực hiện có thẩm quyền giải quyết yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật;

h) Tòa án nơi một trong các bên thuận tình ly hôn, thỏa thuận nuôi con, chia tài sản khi ly hôn cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn, thỏa thuận nuôi con, chia tài sản khi ly hôn;

i) Tòa án nơi một trong các bên thỏa thuận về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận sự thỏa thuận về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn.

Trường hợp cơ quan, tổ chức, cá nhân yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn thì Tòa án nơi người con đang cư trú có thẩm quyền giải quyết;

....

Như vậy, nếu anh chị bạn muốn giải quyết thuận tình ly hôn thì có thể gửi hồ sơ yêu cầu ly hôn lên Tòa án nhân dân quận, huyện nơi anh rể hoặc chị gái bạn đang thường trú, đăng ký tạm trú hoặc đang làm việc để yêu cầu được giải quyết.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn thủ tục ly hôn trực tuyến qua tổng đài điện thoại, gọi số: 1900.1975 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê