Trả lời:

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới mục tư vấn của công ty chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

 Luật Giao thông đường bộ số 23/2008/QH12 của Quốc hội

 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt

2. Nội dung tư vấn:

Thưa luật sư, xin hỏi: Em đi xe vỏ nhỏ thì bị phạt bao nhiêu ?

Tại Khoản 2 Điều 55 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định: “Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.”

Việc thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế ban đầu được chế tạo và được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt đã là hành vi trái với quy định của pháp luật.

Bạn cần cung cấp rõ thông tin về xe của bạn thay vỏ loại gì, hãng và màu có khác với ban đầu không? Qua đó chúng tôi mới có thể xác định mức tiền phạt cho bạn.

luật sư ơi !! e tên H , e năm nay đủ 16t , vào lúc tối khoảng 11h30 e có cho bạn e mượn xe , bn e chưa đủ 16t , xe đó là xe do e mua trong tiệm cầm đồ ( xe 100 ) , bn e bị công an phường hỏi giấy tờ sau đó kh có , hiện giờ xe e đc lên csgt v cho e hỏi tội k mang giấy tờ và cho người khác mượn xe như vậy e phải đóng phạt bao nhiêu ạ !!! xin cảm ơn luật sư ạ

Theo quy định tại Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì Người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe, giấy đăng ký xe, bảo hiểm.. sẽ bị phạt từ 80 ngàn đến 120 ngàn.

Cũng theo Điều 30 Nghị định này, Hành vi Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng) sẽ bị xử phạt từ 800 ngàn đến 1 triệu.

Thưa luat sư em co vấn đề thắc mắc mong luat sư co the giúp em ạ. Em là sinh viên trường đại học nông lâm hôm qua khi đang lưu thông trên đường (trong trường nông lâm) em bị cảnh sát cơ động thổi vào và đòi xuất trình giấy phép láy xe và giấy tờ xe em không mang theo nên cscd đã phạt nóng 200 ngàn... thưa luật sư theo luật lệ hiện nay thì cscd phạt như vậy có đúng không ạ?

Theo quy định tại Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì Người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe, giấy đăng ký xe, bảo hiểm.. sẽ bị phạt từ 80 ngàn đến 120 ngàn. 

Như vậy, mức phạt 200 ngàn là không phù hợp với quy định trên. Khi bị xử phạt VPHC, bạn nên nhớ lấy biên lai và hỏi rõ xem mình vi phạm những lỗi nào, bị xử phạt theo căn cứ pháp luật nào,... vì đó là quyền, tránh thiệt thòi cho bản thân sau này.

Xe em đang trong thời gian chờ lấy biển số, đại lý hẹn 25 ngày sau mới có. Vậy giờ em lưu thông trên đường thì có bị CSGT phạt không. Nếu có thì phạt bao nhiêu. Em cảm ơn nhiều

Về nguyên tắc, bạn sử dụng xe máy lưu thông không có biển số là vi phạm luật giao thông. Tuy nhiên nếu như bạn đã làm thủ tục đăng ký xe nhưng chưa được cấp biển số thì bạn có thể xuất trình giấy hẹn này và sẽ không bị phạt (nếu vẫn trong thời hạn ghi trong giấy hẹn). Nếu chiếc xe chạy quá thời hạn quy định mà vẫn chưa lấy biển sẽ bị coi là vi phạm pháp luật và sẽ bị xử phạt tiền từ 300 ngàn đến 400 ngàn đồng theo quy địh tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Xe em mới mua nhưng chưa đúng ngày đăng ký, vì một tuần công an huyện đăng ký có một ngày. mà xe em chạy trên đường có bị phạt không?

Về nguyên tắc, bạn sử dụng xe máy lưu thông không có biển số là vi phạm luật giao thông. Tuy nhiên nếu như bạn đã làm thủ tục đăng ký xe nhưng chưa được cấp biển số thì bạn có thể xuất trình giấy hẹn này và sẽ không bị phạt (nếu vẫn trong thời hạn ghi trong giấy hẹn). Nếu chiếc xe chạy quá thời hạn quy định mà vẫn chưa lấy biển sẽ bị coi là vi phạm pháp luật và sẽ bị xử phạt tiền từ 300 ngàn đến 400 ngàn đồng theo quy địh tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Trong trường hợp của bạn, bạn chưa thực hiện thủ tục đăng ký, cũng không có giấy tờ khác để lưu thông, cho nên việc bạn chạy xe chưa có biển trên đường sẽ bị phạt theo mức như trên.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số1900.6162 hoặc liên hệ văn phòng  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn Luật hành chính - Công ty Luật Minh Khuê