1. Hủy hợp đồng tham gia bán hàng đa cấp như thế nào?

Thưa Luật sư! Hiện tại e đã tham gia vào công ty bán hàng đa cấp được khoảng 4 tháng nay. Em muốn chấp dứt hợp đồng với công ty vì em phát hiện ra nhiều sai phạm trong hoạt động kinh doanh cụ thể:

Trả lời:

Thứ 1: Khi muốn được là thành viên của công ty, thì phải mua một số lượng hàng hóa nhất định trị giá đơn hàng là 11.800.000đ thì mới được là thành viên chính thức và than gia bán hàng cho công ty.

Thứ 2 : Khi tham vào mạng lưới em được các thủ lĩnh cấp trên mời chào giới thiệu các khoản hoa hồng cùng với đó là chương trình "hoàn vốn" hàng tháng em sẽ được nhận về 1 số tiền nhất định nhưng thực tế em không được mà mà phía công ty không có bất cứ thông báo nào.

Thứ 3: Hình thức trả hoa hồng chủ yếu dựa vào giới thiệu người khác tham gia vào mạng lưới.

Thứ 4: Dụ dỗ người tham gia 1 người tham gia nhiều mã số thành viên để nhận được nhiều hoa hồng với mỗi mã tham gia tương ứng với 11.800.000đ.

Thứ 5: Khi cầm bản hợp đồng em không được ký kết với phía công ty mà do người khác đã ký tên em vào.

Vậy cho em hỏi em muốn chấp dứt hợp đồng với công ty thì phải làm thế nào và muốn công ty bồi thường thường lại số tiền tham gia thì phải làm sao? Hàng hóa đã 4 tháng rồi nhưng em chưa dùng tem nhãn, hạn sử dụng vẫn còn nguyên liệu em có trả lại được không ạ?

Xin chân thành cảm ơn!

>> Luật sư tư vấn luật dân sự gọi: 1900.6162.

 

Trả lời :

Hành vi bán hàng đa cấp bất chính được quy định tại điều 48 Luật cạnh tranh năm 2004 (thay thế bở Luật cạnh tranh năm 2018):

"1. Yêu cầu người muốn tham gia phải đặt cọc, phải mua một số lượng hàng hoá ban đầu hoặc phải trả một khoản tiền để được quyền tham gia mạng lưới bán hàng đa cấp;

2. Không cam kết mua lại với mức giá ít nhất là 90% giá hàng hóa đã bán cho người tham gia để bán lại;

3. Cho người tham gia nhận tiền hoa hồng, tiền thưởng, lợi ích kinh tế khác chủ yếu từ việc dụ dỗ người khác tham gia mạng lưới bán hàng đa cấp;

4. Cung cấp thông tin gian dối về lợi ích của việc tham gia mạng lưới bán hàng đa cấp, thông tin sai lệch về tính chất, công dụng của hàng hóa để dụ dỗ người khác tham gia."

Theo như bạn trình bày, công ty đa cấp mà bạn tham gia đã có hành vi bán hàng đa cấp bất chính theo quy định tại đều 48 Luật cạnh tranh 2004 và bị xử lý theo Điều 36 Nghị định số 71/2014/NĐ-CP của Chính phủ : Quy định chi tiết Luật Cạnh tranh về xử lý vi phạm pháp luật trong lĩnh vực cạnh tranh. Cụ thể, tại khoản 3 quy định, phạt tiền doanh nghiệp bán hàng đa cấp từ 60.000.000 đến 100.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

b) Yêu cầu người muốn tham gia bán hàng đa cấp phải đặt cọc hoặc đóng một khoản tiền nhất định dưới bất kỳ hình thức nào để được quyền tham gia mạng lưới bán hàng đa cấp;

c) Yêu cầu người muốn tham gia bán hàng đa cấp phải mua một số lượng hàng hóa dưới bất kỳ hình thức nào để được quyền tham gia mạng lưới bán hàng đa cấp; ...

n) Không cam kết cho người tham gia bán hàng đa cấp trả lại hàng hóa và nhận lại khoản tiền đã chuyển cho doanh nghiệp theo quy định của pháp luật;

o) Cản trở người tham gia bán hàng đa cấp trả lại hàng hóa theo quy định của pháp luật;

Phạt tiền gấp hai lần mức quy định tại Khoản 3 trong trường hợp hành vi vi phạm được thực hiện trên phạm vi từ hai tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương trở lên.

Ngoài việc bị phạt tiền, doanh nghiệp vi phạm còn có thể bị áp dụng một hoặc một số hình thức xử phạt bổ sung và biện pháp khắc phục hậu quả sau:

a) Thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp đối với hành vi quy định tại Điểm d, Điểm đ Khoản 1 Điều này và hành vi quy định tại Khoản 3 Điều này trừ trường hợp kinh doanh theo phương thức đa cấp mà không đăng ký hoạt động bán hàng đa cấp với cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

b) Tịch thu tang vật, phương tiện được sử dụng để thực hiện hành vi vi phạm bao gồm cả tịch thu khoản lợi nhuận thu được;

c) Buộc cải chính công khai.

Để bảo vệ quyền lợi của mình, bạn có thể trả lại hàng hóa và yêu cầu công ty hoàn trả khoản tiền mà bạn đã nộp cho họ (không phải mất bất kỳ phí gì). Nếu họ không đồng ý, bạn có thể yêu cầu các cơ quan có thẩm quyền xử lý.

Các cơ quan quản lý nhà nước về bán hàng đa cấp được quy định tại Chương 6 Nghị định số 42/2014/NĐ-CP của Chính phủ về quản lý hoạt động bán hàng đa cấp, bao gồm:

1. Cơ quan Quản lý cạnh tranh thuộc Bộ Công thương;

2. Sở Công thương

Như vậy, bạn có thể làm đơn khiếu nại gửi tới cơ quan quản lý cạnh tranh thuộc Bộ Công thương hoặc Sở Công thương tỉnh, thành phố nơi doanh nghiệp bán hàng đa cấp đóng trụ sở.

Trong quá trình điều tra phát hiện vụ việc cạnh tranh có dấu hiệu tội phạm, cơ quan có thẩm quyền phải kiến nghị ngay với thủ trưởng cơ quan quản lý cạnh tranh xem xét chuyển hồ sơ đến cơ quan điều tra có thẩm quyền để khởi tố hình sự. Trong Bộ luật Hình sự năm 1999 có quy định một số tội danh liên quan như: Tội sản xuất, buôn bán hàng giả (Điều 156), Tội kinh doanh trái phép (Điều 159), Tội lừa dối khách hàng (Điều 162), Tội báo cáo sai trong quản lý kinh tế (Điều 167), Tội quảng cáo gian dối (Điều 168), Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản (Điều 139), Tội buôn lậu (Điều 153).

Như vậy, tùy vào hành vi cụ thể cũng như tính chất, mức độ vi phạm mà người thực hiện và doanh nghiệp có hành vi kinh doanh đa cấp bất chính có thể bị xử lý vi phạm theo quy định của pháp luật cạnh tranh, pháp luật về xử lý vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu đủ yếu tố cấu thành tội phạm trong Bộ luật hình sự.

Để bảo vệ quyền lợi có hiệu quả hơn, bạn có thể cùng những người bị hại khác yêu cầu doanh nghiệp bán hàng đa cấp trả lại tiền đã “lừa”. Nếu doanh nghiệp đó không giải quyết hoặc gây khó khăn thì bạn và những người bị hại khác cần chuẩn bị chứng cứ, làm đơn tố cáo gửi đến cơ quan chức năng như đã nêu ở trên.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê. Xem thêm: Thẩm quyền cấp giấy phép bán hàng đa cấp đáp ứng điều kiện nào?

 

2. Cách rút lại tiền khi tham gia đa cấp?

Thưa Luật sư! Tôi đã tham gia một công ty bán hàng đa cấp. Trước khi tham gia tôi được một người gọi là Tuyến trên mời chào, nếu muốn có tên tham gia thì phải đóng tiền từ 10.700.000 đến 11.800.000 đồng/ 1 mã. Hiện nay tôi đã nộp vào hơn chục mã, cơ sở đã cấp cho tôi hóa đơn nội dung ghi là: Đơn đặt hàng; Loại sản phẩm ozon, đơn giá: 10.700.000. tính đến nay chỉ hơn 10 ngày nữa là tròn 1 năm và tôi chưa nhận được hàng.
Do điều kiện kinh tế của cá nhân không thể chờ được theo thỏa thuận như chương trình trả thưởng hợp đồng ghi là 2 năm. Nay tôi muốn xin lại số tiền đã nộp vào công ty đó, nếu được Cty đồng ý trả lại tiền thì tôi phải trả những khoản phí nào và có được nhận lại đủ số tiền đã nộp không ? Rất mong Luật Sư tư vấn giúp.
Xin chân thành cảm ơn!

>> Luật sư tư vấn luật dân sự trực tuyến, gọi:1900.6162.

 

Trả lời:

Căn cứ theo những quy định đã phân tích ở trên,  Để bảo vệ quyền lợi của mình, bạn có thể trả lại hàng hóa và yêu cầu công ty hoàn trả khoản tiền mà bạn đã nộp cho họ (không phải mất bất kỳ phí gì). Nếu họ không đồng ý, bạn có thể yêu cầu các cơ quan có thẩm quyền xử lý.

Các cơ quan quản lý nhà nước về bán hàng đa cấp được quy định tại Chương 6 Nghị định 42/2014/NĐ-CP ngày 14/5/2014 về quản lý hoạt động bán hàng đa cấp, bao gồm:

1. Cơ quan Quản lý cạnh tranh thuộc Bộ Công thương;

2. Sở Công thương

Như vậy, bạn có thể làm đơn khiếu nại gửi tới cơ quan quản lý cạnh tranh thuộc Bộ Công thương hoặc Sở Công thương tỉnh, thành phố nơi doanh nghiệp bán hàng đa cấp đóng trụ sở.

Trong quá trình điều tra phát hiện vụ việc cạnh tranh có dấu hiệu tội phạm, cơ quan có thẩm quyền phải kiến nghị ngay với thủ trưởng cơ quan quản lý cạnh tranh xem xét chuyển hồ sơ đến cơ quan điều tra có thẩm quyền để khởi tố hình sự. Trong Bộ luật Hình sự năm 1999 có quy định một số tội danh liên quan như: Tội sản xuất, buôn bán hàng giả (Điều 156), Tội kinh doanh trái phép (Điều 159), Tội lừa dối khách hàng (Điều 162), Tội báo cáo sai trong quản lý kinh tế (Điều 167), Tội quảng cáo gian dối (Điều 168), Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản (Điều 139), Tội buôn lậu (Điều 153).

Như vậy, tùy vào hành vi cụ thể cũng như tính chất, mức độ vi phạm mà người thực hiện và doanh nghiệp có hành vi kinh doanh đa cấp bất chính có thể bị xử lý vi phạm theo quy định của pháp luật cạnh tranh, pháp luật về xử lý vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu đủ yếu tố cấu thành tội phạm trong Bộ luật hình sự.

Để bảo vệ quyền lợi có hiệu quả hơn, bạn có thể cùng những người bị hại khác yêu cầu doanh nghiệp bán hàng đa cấp trả lại tiền đã “lừa”. Nếu doanh nghiệp đó không giải quyết hoặc gây khó khăn thì bạn và những người bị hại khác cần chuẩn bị chứng cứ, làm đơn tố cáo gửi đến cơ quan chức năng như đã nêu ở trên.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê. Rất mong nhận được sự hợp tác! Trân trọng./.