Thư viện là một bộ phận của Trung tâm văn hóa thể thao các huyện thị thì có được hưởng phụ cấp 0,15 hay không đó là phụ cấp của giám đốc thư viện nhưng thư viện tôi chỉ là 01 bộ phận của Trung tâm văn hóa thể thao. vấn đề nữa là trong Thông tư 25/2013/TT- BLĐTBXH, ngày 18/10/2013 nói về chế bộ bồi dưỡng bằng hiện vật, mọi năm vẫn thanh toán nhưng hai năm nay theo báo cáo hàng tháng của cơ quan tôi không thấy thư viện làm kỹ thuật sách báo, nên tôi tham mưu cho lãnh đạo là cắt bồi dưỡng bằng hiện vật có đúng không thưa luật sư ?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật lao động của công ty Luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn lao động trực tuyến, Gọi:  1900.6162

 

Trả lời. 

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý

Thông tư 25/2013/TT-BLĐTBXH​ Hướng dẫn thực hiện chế độ bồi dưỡng bằng hiện vật đối với người lao độnglàm việc trong điều kiện có yếu tố nguy hiểm, độc hại

Nghị định số 204/2004/NĐ-CP của Chính phủ : Nghị định về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang

Nghị định số 17/2013/NĐ-CP của Chính phủ : Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang

>> Xem thêm:  Thất lạc báo cáo tình hình sử dụng lao động ?

2. Nội dung giải đáp

- Theo quy định bảng phụ cấp danh cho các chức vụ lãnh đạo đối với cán bộ, công chức, viên chức dữ chức danh lãnh đạo trong đơn vị sự nghiệp công lập trong lĩnh vực văn hoá- thông tin

"21. Văn hoá - Thông tin

Đơn vị tính: 1.000đồng

Số TT

Các tổ chức ngành văn hoá

Chức danh lãnh đạo

 Mức phụ cấp thực hiện 01/10/2004

Bộ Văn hoá - Thông tin quy định cụ thể sau khi có thoả thuận của Liên Bộ Nội vụ - Tài chính

1

Thư viện

Các chức danh lãnh đạo trong thư viện

Từ 0,15 đến 1,0

2

 Bảo tàng

Các chức danh lãnh đạo trong bảo tàng

Từ 0,15 đến 1,0

3

Nhà hát

Các chức danh lãnh đạo trong nhà hát

Từ 0,15 đến 0,8

4

Trung tâm văn hoá- thông tin

Các chức danh lãnh đạo trong trung tâm văn hóa – thông tin

Từ 0,15 đến 0,7

5

Đoàn nghệ thuật

Các chức danh lãnh đạo trong đoàn nghệ thuật

Từ 0,15 đến 0,6

 Vậy chức danh lãnh đạo trong thư viện đều được hưởng mức phụ cấp từ 0,15 đến 1.

- Điều kiện được hưởng chế độ bồi dưỡng bằng hiện vật quy định trong Thông tư 25/2013/TT-BLĐTBXH như sau:

Điều 2. Điều kiện được hưởng chế độ bồi dưỡng bằng hiện vật và mức bồi dưỡng

1. Người lao động được hưởng chế độ bồi dưỡng bằng hiện vật khi có đủ các điều kiện sau:

a) Làm các nghề, công việc thuộc danh mục nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm và nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành;

b) Đang làm việc trong môi trường lao động có ít nhất một trong các yếu tố nguy hiểm, độc hại không đạt tiêu chuẩn vệ sinh cho phép theo quy định của Bộ Y tế hoặc trực tiếp tiếp xúc với các nguồn gây bệnh truyền nhiễm.

Việc xác định các yếu tố quy định tại điểm b Khoản 1 Điều này phải được thực hiện bởi đơn vị đủ điều kiện đo, kiểm tra môi trường lao động theo quy định của Bộ Y tế (sau đây gọi tắt là đơn vị đo, kiểm tra môi trường lao động).

2. Mức bồi dưỡng:

a) Bồi dưỡng bằng hiện vật được tính theo định suất hàng ngày và có giá trị bằng tiền tương ứng theo các mức sau:

- Mức 1: 10.000 đồng;

- Mức 2: 15.000 đồng;

- Mức 3: 20.000 đồng;

- Mức 4: 25.000 đồng.

b) Việc xác định mức bồi dưỡng bằng hiện vật cụ thể theo điều kiện lao động và chỉ tiêu môi trường lao động được quy định tại Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư này."

Vậy chỉ những người lao động có công việc công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm và nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc làm việc trong môi trường lao động có ít nhất một trong các yếu tố nguy hiểm, độc hại không đạt tiêu chuẩn vệ sinh cho phép thì sẽ được bồi dưỡng bằng hiện vật

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua Tư vấn pháp luật miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

>> Xem thêm:  Thay đổi mã ngạch nhân viên ?

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê 

>> Xem thêm:  Mức lương, phụ cấp người lao động được nhận theo quy định của luật lao động ?