1. Chơi chẵn lẻ, tài xỉu qua ví điện tử có bị xử phạt hay không?

Chơi chẵn lẻ, tài xỉu qua ví điện tử hiện nay là một hình thức giải trí đang ngày càng thu hút người chơi trực tuyến. Trên các website chuyên cung cấp dịch vụ này, người dùng Internet có thể dễ dàng tìm kiếm với các từ khóa như "chơi chẵn lẻ," "chẵn lẻ MoMo," "Chẵn lẻ Zalopay."

Người chơi tham gia bằng cách sử dụng tài khoản ví điện tử của mình để chuyển tiền vào các tài khoản được cung cấp bởi các trang web chẵn lẻ, tài xỉu. Mỗi giao dịch chuyển khoản điều có nội dung được đặt ra trước, thường là các ký hiệu C hoặc L (đại diện cho Chẵn hoặc Lẻ) và T hoặc X (đại diện cho Tài hoặc Xỉu) tương ứng với từng loại hình cá cược. Người chơi đưa ra dự đoán về số cuối cùng của mã giao dịch, đồng ý với nội dung chuyển khoản và chờ kết quả. Nếu dự đoán chính xác, người chơi sẽ nhận được một khoản thưởng tùy thuộc vào mức độ đặt cược. Ngược lại, nếu dự đoán không chính xác, người chơi sẽ mất số tiền cược và tiền sẽ được chuyển về tay nhà cái. Điều này nhấn mạnh việc cảnh báo người dùng Internet về rủi ro và hậu quả pháp lý của việc tham gia vào các hoạt động cá cược trực tuyến trái phép. Việc thực hiện các hành vi này không chỉ là vi phạm luật pháp mà còn có thể dẫn đến các hậu quả nghiêm trọng về tài chính và pháp lý.

Theo khoản 2 Điều 28 của Nghị định 144/2021/NĐ-CP, các hành vi đánh bạc trái phép, đặc biệt là thông qua các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật đều bị coi là đánh bạc trái phép.

Như vậy, người chơi tham gia các trò chơi chẵn lẻ, tài xỉu qua ví điện tử cũng sẽ bị xem xét là có hành vi đánh bạc trái phép theo quy định của Nghị định. Khi vi phạm, người chơi có thể phải chịu mức phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Điều này nhấn mạnh việc cảnh báo người dùng Internet về rủi ro và hậu quả pháp lý của việc tham gia vào các hoạt động cá cược trực tuyến trái phép. Việc thực hiện các hành vi này không chỉ là vi phạm luật pháp mà còn có thể dẫn đến các hậu quả nghiêm trọng về tài chính và pháp lý.

 

2. Chơi chẵn lẻ, tài xỉu qua ví điện tử còn bị xử phạt hành chính với hình thức gì? 

Theo quy định tại Điều 28 của Nghị định 144/2021/NĐ-CP, các hành vi đánh bạc trái phép sẽ bị xử phạt, và có các biện pháp xử lý bổ sung và khắc phục hậu quả như sau:

- Biện pháp xử lý bổ sung:

+ Tịch thu tang vật, phương tiện: Đối với hành vi đánh bạc trái phép như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác, tịch thu tang vật và phương tiện có liên quan.

+ Đình chỉ hoạt động: Đối với hành vi cá cược trái phép qua các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác, có thể bị đình chỉ hoạt động trong thời gian từ 6 tháng đến 12 tháng.

+ Trục xuất người nước ngoài: Đối với người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực đánh bạc trái phép, có thể bị trục xuất khỏi nước Việt Nam.

- Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp: Người có hành vi đánh bạc trái phép phải buộc nộp lại số tiền hoặc tài sản có được từ việc thực hiện hành vi vi phạm.

Như vậy, theo quy định tại Điều 28 của Nghị định 144/2021/NĐ-CP, người chơi chẵn lẻ, tài xỉu qua ví điện tử sẽ không chỉ bị phạt tiền mà còn chịu những hình phạt khác, bao gồm:

​- Số tiền phạt có thể dao động từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

​- Những vật phẩm liên quan đến hành vi đánh bạc trái phép, chẳng hạn như điện thoại, có thể bị tịch thu.

​- Người chơi cũng phải buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được từ việc thực hiện hành vi đánh bạc trái phép.

Những biện pháp này nhằm tăng cường sức mạnh pháp lý và đảm bảo rằng hậu quả của hành vi đánh bạc trái phép sẽ được xử lý một cách nghiêm túc và hiệu quả. Những biện pháp này nhằm tăng cường sự nghiêm túc và hiệu quả trong việc xử lý hành vi đánh bạc trái phép, đồng thời giữ cho người chơi chịu trách nhiệm và hậu quả pháp lý khi tham gia vào các hoạt động cá cược trực tuyến không hợp pháp qua các phương tiện điện tử.

 

3. Khi nào người chơi chẵn lẻ, tài xỉu qua ví điện tử bị truy cứu trách nhiệm hình sự? 

Căn cứ vào quy định của Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 (Được sửa đổi bởi khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017), tội đánh bạc được qui định chi tiết như sau:

- Hình phạt cho hành vi đánh bạc trái phép: Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào, với số tiền hoặc hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc hành vi quy định tại Điều 322, đã bị kết án về tội này mà còn vi phạm, thì sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

- Hình phạt nặng hơn cho các trường hợp cụ thể:

Trong trường hợp có tính chất chuyên nghiệp, tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên, sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội, hoặc tái phạm nguy hiểm, người phạm tội có thể bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.

- Phạt tiền bổ sung:

Ngoài hình phạt chính, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Theo quy định của Điều 321 Bộ luật Hình sự năm 2015 (được sửa đổi bởi khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự năm 2017), việc đánh bạc trái phép dưới hình thức chẵn lẻ, tài xỉu qua ví điện tử, khiến người chơi thua từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc đã bị kết án mà chưa được xóa án tích mà vẫn vi phạm, sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Trong trường hợp này, người phạm tội có thể phải đối mặt với mức phạt tù từ 03 năm đến 07 năm, tùy thuộc vào nghiêm trọng của hành vi phạm tội. Nếu vi phạm có tính chất chuyên nghiệp, sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội, hoặc tái phạm nguy hiểm, mức phạt tù có thể tăng lên đến 07 năm.

Ngoài ra, người phạm tội cũng có thể bị áp đặt mức phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, tùy thuộc vào quyết định của cơ quan xử lý. Điều này nhằm tăng cường sự trừng phạt và ngăn chặn hành vi đánh bạc trái phép, bảo vệ trật tự xã hội và quyền lợi của cộng đồng.

Quý khách có nhu cầu xem thêm bài viết sau: Dịch vụ ví điện tử là gì? Quy định về hoạt động ví điện tử và hồ sơ mở ví điện tử như thế nào?

Nếu quý khách hàng đang gặp phải bất kỳ vấn đề pháp lý nào hoặc có câu hỏi cần được giải đáp, xin vui lòng không ngần ngại liên hệ với chúng tôi thông qua Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến qua số hotline 1900.6162. Đội ngũ chuyên gia của chúng tôi sẵn sàng lắng nghe và cung cấp sự tư vấn chuyên nghiệp để giúp quý khách giải quyết mọi vấn đề một cách hiệu quả và đúng luật. Ngoài ra, quý khách hàng cũng có thể gửi yêu cầu chi tiết qua email: lienhe@luatminhkhue.vn để được hỗ trợ và giải đáp mọi thắc mắc một cách nhanh chóng. Chúng tôi cam kết đáp ứng mọi yêu cầu của quý khách hàng một cách chu đáo và chất lượng.