Vậy công ty A có được phép xuất bán các mặt hàng là mắt kính và đồng hồ cho Công ty B không?

Mong nhận được tư vấn của Luật sư!

Chân thành cảm ơn!

Người gửi: HTT

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Doanh nghiệp của công ty Luật Minh Khuê

Có được phép xuất bán các mặt hàng là kính mắt và đồng hồ ?

Luật sư tư vấn pháp luật Doanh nghiệp, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc đến Công ty Luật Minh Khuê, căn cứ vào những thông tin bạn cung cấp xin được tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Luật doanh nghiệp 2014

Bộ luật dân sự 2005

2. Nội dung tư vấn: 

"Điều 7. Quyền của doanh nghiệp

1. Tự do kinh doanh trong những ngành, nghề mà luật không cấm.

2. Tự chủ kinh doanh và lựa chọn hình thức tổ chức kinh doanh; chủ động lựa chọn ngành, nghề, địa bàn, hình thức kinh doanh; chủ động điều chỉnh quy mô và ngành, nghề kinh doanh.

4. Chủ động tìm kiếm thị trường, khách hàng và ký kết hợp đồng."

Như vậy, công ty A và công ty B có quyền tự do, tự chủ trong các hoạt động kinh doanh của mình. Cụ thể là kinh doanh bán lẻ các mặt hàng kính mắt và đồng hồ. Đây là các mặt hàng mà pháp luật không cấm.

Đối với câu hỏi của bạn, giao dịch giữa công ty A và công ty B là một hợp đồng mua bán hàng hóa và nó chỉ có hiệu lực khi thỏa mãn những điều kiện mà pháp luật quy định. Theo Điều 122 bộ luật dân sự 2005 về điều kiện có hiệu lực của giao dịch dân sự thì giao dịch dân sự có hiệu lực khi có đủ các điều kiện sau đây:

“Người tham gia giao dịch có năng lực hành vi dân sự; Mục đích và nội dung của giao dịch không vi phạm pháp luật,không trái đạo đức xã hội, người tham gia giao dịch hoàn toàn tự nguyện; Và hình thức giao dịch phù hợp với quy định của pháp luật”. 

Như vậygiao dịch giữa công ty A và công ty B đáp ứng đủ các điều kiện trên. Do đó, công ty A hoàn toàn có thể được phép xuất bán các sản phẩm là kính mắt và đồng hồ cho công ty B.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật về doanh nghiệp và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác bạn có thể trực tiếp đến văn phòng của công ty chúng tôi ở địa chỉ trụ sở Công ty luật Minh Khuê hoặc bạn có thể liên hệ với chúng tôi qua địa chỉ email Tư vấn pháp luật doanh nghiệp qua Email hoặc gọi điện để được tư vấn qua tổng đài 1900.6162.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT DÂN SỰ.