Vậy xin văn phòng giải đáp cho em là có đúng em ko được cấp lại như trên đã trình bày không?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Hôn nhân của Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn luật Hôn nhân trực tuyến, gọi:  1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

I. Cơ sở pháp lý: 

Luật hộ tịch năm 2014

Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật hộ tịch

II. Luật sư tư vấn:

>> Xem thêm:  Dịch vụ tư vấn đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài tại Việt Nam

Điều 24 Nghị định 123/2015/NĐ/CP quy định về ĐIều kiện đăng ký lại kết hôn như sau:

"Điều 24. Điều kiện đăng ký lại khai sinh, kết hôn, khai tử

1. Việc khai sinh, kết hôn, khai tử đã được đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 nhưng Sổ hộ tịch và bản chính giấy tờ hộ tịch đều bị mất thì được đăng ký lại.

2. Người yêu cầu đăng ký lại khai sinh, kết hôn, khai tử có trách nhiệm nộp đầy đủ bản sao giấy tờ, tài liệu có nội dung liên quan đến việc đăng ký lại.

3. Việc đăng ký lại khai sinh, kết hôn chỉ được thực hiện nếu người yêu cầu đăng ký còn sống vào thời điểm tiếp nhận hồ sơ."

Như vậy, nếu bạn bị mất giấy chứng nhận đăng ký kết hôn nhưng trên sổ hộ tịch vẫn còn dữ liệu về việc đăng  ký kết hôn của bạn thì bạn sẽ không làm được thủ tục đăng ký lại kết hôn. Khi đó, cơ quan quản lý hộ tịch sẽ cấp trích lục bản sao giấy chứng nhận đăng ký kết hôn cho bạn. Và bản trích lục này sẽ được sử dụng thay thế giấy chứng nhận dăng ký kết hôn bản chính.

III. Bài viết tham khảo thêm:
>> Thủ tục cấp giấy lại giấy chứng nhận đăng ký kết hôn?

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Có được xin cấp lại bản chính giấy đăng kí kết hôn

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

>> Xem thêm:  Không có giấy xác nhận tình trạng hôn nhân có đăng ký kết hôn được không ?

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hôn nhân

>> Xem thêm:  Có xin cấp lại giấy ghi chú kết hôn được không ?