Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Doanh nghiệp của Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn luật Doanh nghiệp trực tuyến, gọi:  1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

I. Cơ sở pháp lý: 

Luật số: 03/2016/ QH14 sửa đổi, bổ sung điều 6 và phụ lục 4 về danh mục ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện của luật đầu tư

Luật đầu tư số 67/2014/QH13 của Quốc hội

II. Luật sư tư vấn:

Phụ lục 4 của Luật đầu tư số 67/2014/QH13 của Quốc hội quy định về danh mục các ngành nghề kinh doanh có điều kiện, tại phụ lục này không có ngành nghề dịch vụ tư vấn du học. Luật đầu tư có hiệu lực từ ngày 1/7/2014 vì vậy, ngành nghề này không còn là ngành nghề có điều kiện từ ngày 1/7/2014.

>> Xem thêm:  Xin cấp phép cho hoạt động xét nghiệm ADN huyết thống ở đâu ?

Tuy nhiên, quốc hội 14 đã thông qua luật số 03/2016/ QH14 sửa đổi lại phụ lục 4, và luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2017 tại khoản 1 điều 2.

"Điều 2

1. Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 01 năm 2017, trừ quy định tại khoản 2 Điều này.

2. Quy định về các ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện sau đây có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 7 năm 2017:

a) Kinh doanh thiết bị, phần mềm ngụy trang dùng để ghi âm, ghi hình, định vị;

b) Sản xuất, lắp ráp, nhập khẩu xe ô tô."

thì "Dịch vụ tư vấn du học" lại trở thành ngành nghề kinh doanh có điều kiện tại mục số 148 của bảng sửa đổi phụ lục 4. 

Vậy từ ngày 1/1/2017, ngành tư vấn du học lại là ngành nghề kinh doanh có điều kiện

 

III. Bài viết tham khảo thêm:
>> Trung tâm tư vấn du học có cần con dấu không ?

>> Xem thêm:  Điều kiện đăng ký hành ngành nghề tư vấn du học

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về cấp giấy phép tư vẫn du học. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Doanh nghiệp

>> Xem thêm:  Thủ tục thành lập trung tâm đào tạo công nghệ thông tin ?