Người gửi: H

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật lao động của công ty luật Minh Khuê.

Đóng bảo hiểm ở 2 công ty thì giờ được hưởng chế độ theo công ty nào ?i

Luật sư tư vấn luật lao động gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

1. Căn cứ pháp lý: 

Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006

Thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH Hướng dẫn về chế độ bảo hiểm xã hội bắt buộc

2. Nội dung phân tích: 

>> Xem thêm:  Điều kiện được đặc cách xét vào biên chế của viên chức?

Điều kiện hưởng chế độ thai sản của bảo hiểm xã hội được quy định tại Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội 2006:

"Điều 28: Điều kiện hưởng chế độ thai sản

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Như vậy, điều kiện để hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con là phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con. 

Theo Thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH hướng dẫn Nghị định 152/2006/NĐ-CP:

"Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
 Trường hợp sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi từ ngày 15 trở đi của tháng, thì tháng sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi." 

Theo như bạn nêu, bạn sinh con vào ngày 16/7/2015 nên 12 tháng trước khi sinh con trong trường hợp của bạn là từ tháng 8/2014 đến tháng 7/2015 và trong thời gian 12 tháng này bạn đã đóng bảo hiểm xã hội được đủ 6 tháng:từ tháng 2/2015 đến tháng 7/2015 (vì tháng 7/2015 bạn vẫn được công ty cho đóng bảo hiểm) nên bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản của bảo hiểm xã hội khi sinh con.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi gửi đến bạn.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email  Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900.6162.

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Hỏi đáp về luật lao động khi bị điều chuyển công việc không đúng chuyên môn ?

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh KHuê  

>> Xem thêm:  Về việc sinh con của phụ nữ là giáo viên đã ly hôn ?