Cá độ bóng đá là hành vi đánh bạc trái phép dựa trên kết quả của trận đấu, còn việc tổ chức cá độ bóng đá là hành vi tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc, tùy theo tính chất, mức độ vi phạm sẽ bị xử lý như sau:

- Theo quy định tại Điều 248 Bộ luật hình sự, người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ 2 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 50 triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

.Dung túng cho cá độ bóng đá có thể bị xử lý hình sự ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:   1900.6162

Người phạm tội có thể bị phạt tù từ 2 năm đến 7 năm nếu thuộc một trong các trường hợp: Có tính chất chuyên nghiệp; tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên; tái phạm nguy hiểm. Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến 30 triệu đồng.

- Theo quy định tại Điều 249 về tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc thì người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép với quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi tổ chức đánh bạc, gá bạc hoặc hành vi đánh bạc; hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm “thì bị phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 300 triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến 5 năm”.

Điều luật này còn quy định: Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 3 năm đến 10 năm: Có tính chất chuyên nghiệp; thu lợi bất chính lớn, rất lớn hoặc đặc biệt lớn; tái phạm nguy hiểm. Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

- Trong trường hợp hành vi chưa đến mức xử lý bằng biện pháp hình sự, người có với một trong các hành vi tổ chức đánh bạc sau đây: Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc; dùng nhà của mình hoặc địa điểm khác để chứa bạc, gá bạc; đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép; tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 10 triệu đồng (khoản 4 Điều 25 Nghị định 150/2005/NĐ-CP ngày 12/12/2005 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội)

Như vậy, trong trường hợp gia đình anh kinh doanh hợp pháp, không tổ chức các hoạt động cá độ liên quan đến bóng đá để trục lợi thì không phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về các hành vi cá độ bóng đá (đánh bạc) của những người khách đến uống cà phê tại địa điểm kinh doanh của mình - khi hành vi cá độ của họ bị cơ quan có thẩm quyền phát hiện và xử lý.

Tuy nhiên, để tạo môi trường kinh doanh lành mạnh, ngăn ngừa những rắc rối có thể xảy ra khi cơ quan có thẩm quyền phát hiện và xử lý những người chơi cá độ bóng đá tại nơi kinh doanh, anh cũng phải thường xuyên nhắc nhở hoặc có thể dán nội quy nghiêm cấm việc tiến hành cá độ trong quán để những người đến uống cà phê xem bóng đá lưu ý hơn đến việc này.

Trân trọng./.

Bộ phận luật sư hình sự - Công ty Luật Minh Khuê