Trả lời:

Kính chào bạn ! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của chúng tôi. Chúng tôi xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Thông tư số 39/2014/TT-BTC về hóa đơn

 Thông tư 96/2015/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Thông tư 78/2104/TT-BTC 

2. Nội dung phân tích:

Thưa luật sư, Em muốn hỏi là giám đốc em có 1 ô tô 7 chỗ dùng để đi lại và gặp khách hàng ( phục vụ cho công việc). Vậy các hóa đơn xăng hàng tháng em có thể cho vào chi phí doanh nghiệp không ạ? Và mức tối đa là bao nhiêu để không bị bóc tách khi cơ quan thuế hỏi thăm ạ! Em xin chân thành cảm ơn!

Nếu bên bạn có phụ cấp cho giám đốc chi phí đi lại, xăng xe có đầy đủ hóa đơn chứng từ hợp lệ thì bên bạn sẽ được tính vào chi phí hợp lý. Hiện tại luật không không chế mức phí đi lại, cụ thể bạn có thể tham khảo theo quy định tại Điểm 2.9 Khoản 2 Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC sửa đổi, bổ sung bởi Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC.

Xin chào? Tôi có thắc mắc xin được giúp đỡ!Tôi là cá nhân, muốn mua 1 chiếc xe máy tại đại lý ủy quyền của Honda, giá xe 20 triệu đã bao gồm thuế VAT, nhưng đại lý honda nói hóa đơn VAT chỉ xuất cho công ty chứ không thể xuất cho cá nhân, xin hỏi đại lý honda nói vậy đúng hay sai, nếu sai thì làm sao để tôi lấy được hóa đơn VAT? Xin cảm ơn!

Theo quy định của Điều 4 Thông tư 39/2014/TT-BTC thì liên 2 hóa đơn phải giao cho người mua do vậy có thể thấy rằng đại lý của Honda nói không thể xuất hóa đơn cho cá nhân là không đúng.

Luật sư cho e hỏi. E bán cửa hàng quần áo. Cửa hàg e moi thuê. Có đủ giấy tờ hợp đồng thuê nhà. E có đky giấy phép kinh doanh. Vậy bên quản lý thị trường đòi hỏi em về giấy tờ nguồn gốc của hàg hóa... và còn bắt em phải niêm yết giá... và còn bắt bẻ nhìu thứ #. vì e mới mở nên chưa hiểu hết....như vậy thì e phải làm thế nào để không bị ben quản lý thị trường bắt bẻ nữa ạ. Em cảm ơn.

Theo quy định của Điều 21 Nghị định 185/2013/NĐ-CP thì bên bạn kinh doanh hàng hóa không rõ nguồn gốc thì sẽ bị xử phạt.

Điều 17 Nghị định 177/2013/NĐ-CP quy định thì nếu bên bạn là cơ sở kinh doanh thì bên bạn phải niêm yết giá, cụ thể:

"Điều 17. Địa điểm thực hiện niêm yết giá
1. Cơ sở sản xuất, kinh doanh (có quầy giao dịch và bán sản phẩm).
2. Siêu thị, trung tâm thương mại, chợ theo quy định của pháp luật, cửa hàng, cửa hiệu, ki-ốt, quầy hàng, nơi giao dịch thực hiện việc bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.
3. Hội chợ triển lãm có bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.
4. Các địa điểm khác theo quy định của pháp luật.Điều 17. Địa điểm thực hiện niêm yết giá
1. Cơ sở sản xuất, kinh doanh (có quầy giao dịch và bán sản phẩm).
2. Siêu thị, trung tâm thương mại, chợ theo quy định của pháp luật, cửa hàng, cửa hiệu, ki-ốt, quầy hàng, nơi giao dịch thực hiện việc bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.
3. Hội chợ triển lãm có bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.
4. Các địa điểm khác theo quy định của pháp luật."

Do đó, trong trường hợp này, bạn nên niêm yết giá và khi nhập hàng về bán bạn nên có hóa đơn, hợp đồng,... thể hiện nguồn gốc hàng hóa.

Chào luật sư. Thưa luật sư, em có thắc mắc về các khoản thuế phải nộp khi mở quán kinh doanh ăn uống và có xuất hóa đơn khi khách hàng yêu cầu, và nộp thuế theo hình thức nào thì có lợi cho quán ăn nhất. em xin cảm ơn

 Trong trường hợp này bạn có thể phải nộp những khoản thuế sau:

- Thuế môn bài theo quy định tại Văn bản hợp nhất 33/VBHN-BTC

Bậc thuế

Thu nhập 1 tháng

Mức thuế cả năm

1

Trên 1.500.000

1.000.000

2

Trên 1.000.000 đến 1.500.000

750.000

3

Trên 750.000 đến 1.000.000

500.000

4

Trên 500.000 đến 750.000

300.000

5

Trên 300.000 đến 500.000

100.000

6

Bằng hoặc thấp hơn 300.000

50.000

- Nếu doanh thu của bạn 1 năm trên 100 triệu đồng bạn phải nộp thêm: Thuế thu nhập cá nhân và thuế giá trị gia tăng theo quy định tại Thông tư 92/2015/TT-BTC:

Số thuế GTGT phải nộp = Doanh thu tính thuế GTGT x Tỷ lệ thuế GTGT (3%)

Số thuế TNCN phải nộp = Doanh thu tính thuế TNCN x Tỷ lệ thuế TNCN (1,5%)

Cá nhân nộp thuế khoán sử dụng hóa đơn của cơ quan thuế thì ngoài việc khai doanh thu khoán, cá nhân tự khai và nộp thuế đối với doanh thu trên hóa đơn theo quý.
Thưa luật sư, em làm sai báo cáo tình hình hình sử dụng hóa đơn quý 1, II của năm 2016 đã hết hạn nộp Mức xử phạt như thế nào và làm sao để nộp lại báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn đúng

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 13 Thông tư 10/2014/TT-BTC thì bên bạn sẽ bị xử phạt như sau:

"2. Đối với hành vi vi phạm về nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hóa đơn:

a) Phạt cảnh cáo đối với hành vi nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hóa đơn từ ngày thứ 1 đến hết ngày thứ 5 kể từ ngày hết thời hạn theo quy định.

b) Trường hợp nộp thông báo, báo cáo gửi cơ quan thuế, trừ thông báo phát hành hóa đơn, từ ngày thứ 6 đến hết ngày thứ 10 kể từ ngày hết thời hạn theo quy định và có tình tiết giảm nhẹ thì xử phạt cảnh cáo.

c) Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng, trừ thông báo phát hành hóa đơn, chậm sau 10 ngày kể từ ngày hết thời hạn theo quy định."

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật thuế - Công ty Luật Minh Khuê.