1. Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực có phải là tổ chức phát hành vé xổ số không?

Dựa trên Điều 3 của Thông tư 75/2013/TT-BTC về tổ chức phát hành vé xổ số, các định nghĩa được mô tả như sau:

- "Đại lý xổ số" là tổ chức hoặc cá nhân đáp ứng các điều kiện theo quy định của pháp luật và Thông tư, có thể trực tiếp ký kết hợp đồng đại lý xổ số với công ty xổ số kiến thiết. Nhiệm vụ của đại lý này là thực hiện phân phối vé, tiêu thụ vé và trao thưởng cho khách hàng khi họ trúng thưởng, tuân theo các điều kiện và điều khoản được quy định trong hợp đồng.

- "Cơ chế liên kết phát hành" là phương thức mà các công ty xổ số kiến thiết trong cùng khu vực phát hành một bộ vé chung, có cùng cơ cấu giải thưởng, tổ chức quay số mở thưởng chung và phân bổ toàn bộ chi phí giải thưởng, chi phí in vé theo quy chế của Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực, được Bộ Tài chính phê duyệt.

- "Cơ chế thị trường chung" là phương thức mà từng công ty xổ số kiến thiết trong cùng khu vực thực hiện phát hành và bán vé xổ số trên toàn địa bàn khu vực theo lịch mở thưởng do Bộ Tài chính quy định. Công ty xổ số kiến thiết đó phải chịu trách nhiệm đầy đủ về việc phát hành vé, tổ chức quay số mở thưởng và trả thưởng.

- "Tổ chức phát hành vé xổ số" bao gồm các công ty xổ số kiến thiết và Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực (trong trường hợp áp dụng cơ chế liên kết), đáp ứng đủ điều kiện để thực hiện việc phát hành vé xổ số theo quy định của Thông tư.

Do đó, trong trường hợp thực hiện cơ chế liên kết phát hành vé xổ số, Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực có đủ điều kiện để hoạt động như một trong những tổ chức phát hành vé xổ số.

 

2. Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực miền Nam bao gồm các tỉnh nào?

Dựa trên khoản 1 và khoản 2 của Điều 4 trong Thông tư 75/2013/TT-BTC, quy định về hoạt động của Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực được trình bày như sau:

- Hoạt động kinh doanh xổ số kiến thiết được phân chia thành các khu vực cụ thể như sau:

+ Khu vực miền Bắc, bao gồm các tỉnh và thành phố trực thuộc Trung ương như Bắc Giang, Bắc Kạn, Bắc Ninh, Cao Bằng, Điện Biên, Hà Giang, Hà Nam, Hà Nội, Hà Tĩnh, Hải Dương, Hải Phòng, Hưng Yên, Hoà Bình, Lào Cai, Lạng Sơn, Lai Châu, Nam Định, Nghệ An, Ninh Bình, Phú Thọ, Quảng Ninh, Sơn La, Thái Bình, Thái Nguyên, Thanh Hoá, Tuyên Quang, Vĩnh Phúc và Yên Bái;

+ Khu vực miền Trung, bao gồm các tỉnh và thành phố trực thuộc Trung ương như Bình Định, Đà Nẵng, Đắk Lắk, Đắk Nông, Gia Lai, Khánh Hoà, Kon Tum, Ninh Thuận, Phú Yên, Quảng Bình, Quảng Nam, Quảng Ngãi, Quảng Trị và Thừa Thiên - Huế;

+ Khu vực miền Nam, bao gồm các tỉnh và thành phố trực thuộc Trung ương như An Giang, Bạc Liêu, Bà Rịa - Vũng Tàu, Bến Tre, Bình Dương, Bình Phước, Bình Thuận, Cà Mau, Cần Thơ, Đồng Tháp, Đồng Nai, Hậu Giang, Kiên Giang, Lâm Đồng, Long An, Sóc Trăng, Tây Ninh, Thành phố Hồ Chí Minh, Tiền Giang, Trà Vinh và Vĩnh Long.

- Các công ty xổ số kiến thiết trong cùng khu vực, theo quy định tại khoản 1, thiết lập Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực. Hội đồng này hoạt động tuân theo quy định của pháp luật về kinh doanh xổ số và quy chế hoạt động của Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực. Quy chế hoạt động của Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực được Hội đồng tự quyết và được Bộ Tài chính chấp thuận.

Dựa trên các quy định nêu trên, Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực miền Nam sẽ tổng hợp các tỉnh như An Giang, Bạc Liêu, Bà Rịa - Vũng Tàu, Bến Tre, Bình Dương, Bình Phước, Bình Thuận, Cà Mau, Cần Thơ, Đồng Tháp, Đồng Nai, Hậu Giang, Kiên Giang, Lâm Đồng, Long An, Sóc Trăng, Tây Ninh, Thành phố Hồ Chí Minh, Tiền Giang, Trà Vinh và Vĩnh Long.

Các công ty xổ số kiến thiết hoạt động trong khu vực tương ứng sẽ thành lập Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực. Hội đồng này sẽ tuân theo các quy định của pháp luật về kinh doanh xổ số và quy chế hoạt động của Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực.

Quy chế hoạt động của Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực sẽ được Hội đồng tự quyết và sau đó được Bộ Tài chính chấp thuận.

 

3. Công ty xổ số điện toán Việt Nam có thể tham gia Hội đồng xổ số kiến khu vực được không?

Dựa vào quy định của khoản 3 Điều 4 trong Thông tư 75/2013/TT-BTC, việc tham gia của Công ty xổ số điện toán Việt Nam trong các Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực được mô tả như sau:

Công ty xổ số điện toán Việt Nam được phép tham gia vào các Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực miền Bắc, miền Trung và miền Nam. Tuy nhiên, Công ty này không có quyền tham gia biểu quyết đối với các hoạt động kinh doanh liên quan đến các loại hình và sản phẩm xổ số được quy định tại Điều 6 của Thông tư này.

Do đó, Các Công ty xổ số điện toán Việt Nam có tham gia vào các Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực miền Bắc, miền Trung và miền Nam, tuy nhiên, không có quyền tham gia biểu quyết đối với các hoạt động kinh doanh của các loại hình và sản phẩm xổ số quy định tại Điều 6 của Thông tư 75/2013/TT-BTC. Điều này áp dụng đặc biệt đối với các loại hình xổ số như sau:

(1) Đối với loại hình xổ số truyền thống:

   - Xổ số truyền thống 5 chữ số;

   - Xổ số truyền thống 6 chữ số.

(2) Đối với loại hình xổ số lô tô thủ công:

   - Xổ số lô tô tự chọn 2 chữ số;

   - Xổ số lô tô tự chọn 3 chữ số;

   - Xổ số lô tô tự chọn 4 chữ số;

   - Xổ số lô tô tự chọn 2 cặp số;

   - Xổ số lô tô tự chọn 3 cặp số;

   - Xổ số lô tô tự chọn 4 cặp số.

(3) Đối với loại hình xổ số biết kết quả ngay:

   - Xổ số bóc biết kết quả ngay;

   - Xổ số cào biết kết quả ngay.

 

4. Người trúng số cần phải lưu ý những gì đối với vé số?

Dựa trên quy định tại Điều 31 của Thông tư 75/2013/TT-BTC về điều kiện của vé xổ số để lĩnh thưởng, chi tiết như sau:

- Vé xổ số lĩnh thưởng phải duy trì nguyên hình, nguyên khổ, không bị rách rời, không chắp vá, không tẩy xoá, không sửa chữa, và vẫn còn trong thời hạn lĩnh thưởng theo quy định. Trong trường hợp vé xổ số trúng thưởng bị rách rời do các nguyên nhân khách quan, nhưng vẫn giữ nguyên đặc điểm hình dạng ban đầu và không tác động đến khả năng xác định trúng thưởng mà vé không thuộc đối tượng nghi ngờ gian lận, vị trí rách rời không tác động đến các yếu tố xác định trúng thưởng, công ty xổ số kiến thiết sẽ tiến hành thẩm tra và xác minh. Dựa vào kết quả này, công ty sẽ quyết định việc trả thưởng hoặc từ chối trả thưởng cho khách hàng. Thẩm quyền quyết định nằm trong tay Chủ tịch, Tổng giám đốc (Giám đốc) của công ty xổ số kiến thiết, được chi tiết quy định trong Thể lệ tham gia dự thưởng xổ số, theo quy định tại Điều 8 của Thông tư này.

- Dựa vào quy định trên, công ty xổ số kiến thiết sẽ đặt ra các quy tắc cụ thể trong Thể lệ tham gia dự thưởng xổ số, chi tiết về điều kiện của vé lĩnh thưởng, xử lý các trường hợp vé bị rách rời, và xác định vị trí bị rách rời. Những điều này sẽ được thẩm tra để quyết định việc trả thưởng hoặc từ chối trả thưởng cho khách hàng.

Do đó, để được lĩnh thưởng, vé xổ số phải giữ nguyên hình dạng và kích thước, không bị rách rời, không có chắp vá, không tẩy xoá, không có sửa chữa, và phải còn trong thời hạn lĩnh thưởng theo quy định.

Bài viết liên quan: Xổ số kiến thiết miền Bắc, miền Trung, miền Nam gồm những tỉnh nào?

Trên đây là toàn bộ nội dung bài viết của Luật Minh Khuê về: Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực miền Nam bao gồm các tỉnh nào? Công ty xổ số điện toán Việt Nam có thể tham gia Hội đồng xổ số kiến thiết khu vực được không? Luật Minh Khuê xin tiếp nhận yêu cầu tư vấn của quý khách hàng qua số hotline: 1900.6162 hoặc email: lienhe@luatminhkhue.vn. Xin trân trọng cảm ơn!