Nhưng sau khi cưới hắn liền trở mặt đánh đập cháu gái tôi. Nó phải chạy về nhà Mẹ đẻ ở  những hắn còn cahyj về gia đình tôi quậy phá nhiều lắm. Vậy gia đình tôi có quyền khởi kiện hắn không ?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của công ty Luật Minh Khuê,

Luật sư tư vấn pháp luật chống bạo hành gia đình ?

Luật sư tư vấn pháp luật chống bạo hành gia đình, gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự năm 1999;

Bộ luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2009;

>> Xem thêm:  Khi bị đánh có khởi kiện được không ? Đánh ghen khi nào thì vi phạm pháp luật ?

Bộ luật hình sự năm 2015

Luật Hôn nhân và gia đình 2014

Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống, chống bạo lực gia đình

2. Nội dung phân tích:

1. Về trường hợp cháu gái bạn bị hãm hiếp dẫn đến có thai, gia đình bạn có thể trình báo đến cơ quan điều tra xác minh sự viêc và khởi tố vụ án.

Theo khoản 2 Điều 111 BLHS:

"1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Có tổ chức;

b) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

c) Nhiều người hiếp một người;

>> Xem thêm:  Dịch vụ tư vấn đăng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài tại Việt Nam

d) Phạm tội nhiều lần;

đ) Đối với nhiều người;

e) Có tính chất loạn luân;

g) Làm nạn nhân có thai;

h) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật  từ 31% đến 60%;

i) Tái phạm nguy hiểm.

2. Về trường hợp anh ta và cháu gái bạn kết hôn, điều này đã vi phạm Luật Hôn nhân và gia đình bởi cháu gái bạn 17 tuổi không đủ điều kiện để kết hôn và việc kết hôn này không dựa trên cơ sở của sự tự nguyện theo quy định tại điểm a, điểm b khoản 1 Điều 8

Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính

Gia đình bạn có quyền yêu cầu Tòa án hủy việc kết hôn trái pháp luật theo quy định tại Bộ luật tố tụng dân sự.

3. Về trường hợp, anh ta thường xuyên đánh đập cháu gái bạn và quậy phá gia đình nhà bạn nhiều lần có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ - CP. Trường hợp hành vi này có tính chất nghiêm trọng và nguy hiểm cho xã hội, có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Bạn có thể liên lạc với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp. Luật sư tư vấn trực tiếp gọi 1900.6162

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

>> Xem thêm:  Cần phải làm gì khi trong gia đình có bố là người nghiện rượu ?

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê 

>> Xem thêm:  Những điều phụ nữ cần biết khi đối diện với cảnh bạo lực gia đình ?