Kính gửi luật sư,

Công ty tôi có đăng ký 03 ngành nghề kinh doanh cụ thể như sau:

1. Mã 4321: Lắp đặt hệ thống điện.

2. Mã 4329: Lắp đặt hệ thống xây dựng khác, chi tiết:

- Lắp đặt hệ thống thiết bị công nghiệp trong ngành xây dựng và xây dựng dân dụng như: Thang máy, cầu thang tự động; các loại cửa tự động; hệ thống đèn chiếu sáng; hệ thống hút bụi; hệ thống âm thanh; hệ thống thiết bị dùng cho vui chơi giải trí.

3. Mã 4663: Bán buôn vật liệu, thiết bị lắp đặt khác trong xây dựng, chi tiết: Bán buôn tre, nứa, gỗ cây và gỗ chế biến; xi măng; gạch xây, ngói, đá, cát, sỏi; kính xây dựng; sơn, véc ni; gạch ốp lát và thiết bị vệ sinh; đồ ngũ kim.

Với đăng ký ngành nghề như trên công ty tôi có được phép kinh doanh mua bán vật tư PCCC và thi công lắp đặt hệ thống PCCC không (chỉ mua bán vật tư báo cháy và thi công theo thiết kế của chủ đầu tư)? Tôi xin luật sư tư vấn giúp vì hiện tại công ty tôi có ký hợp đồng cung cấp vật tư báo cháy và thi công phần báo cháy này nhưng đơn vị giao khoán nói đây là ngành nghề chuyên dụng với 03 mã ngành kinh doanh trên chúng tôi không đủ điều kiện để ký hợp đồng vì giấy phép kinh doanh không thể hiện được ngành nghề mua bán và thi công hệ thống PCCC. Xin luật sư tư vấn và giải đáp giúp. Chân thành cảm ơn luật sư.

Người gửi: Hoàng H.

Luật sư trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Bộ phận Luật sư tư vấn pháp luật Công ty Luật TNHH Minh Khuê. Về câu hỏi của bạn, chúng tôi đã nghiên cứu và trả lời bạn như sau:

>> Xem thêm:  Thủ tục cấp giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ về phòng cháy chữa cháy ?

1. Cơ sở pháp lý

Nghị định 79/2014/NĐ-CP quy định chi tiết Luật Phòng cháy và Chữa cháy

2. Nội dung tư vấn

Nghị định trên có quy định về điều kiện kinh doanh dịch vụ về phòng cháy, chữa cháy đối với các lĩnh vực: tư vấn thiết kế, tư vấn thẩm định, tư vấn giám sát, tư vấn kiểm tra, kiểm định kỹ thuật về phòng cháy và chữa cháy; tư vấn chuyển giao công nghệ phòng cháy và chữa cháy; huấn luyện, hướng dẫn về nghiệp vụ phòng cháy và chữa cháy; thi công, lắp đặt hệ thống phòng cháy và chữa cháy; sản xuất, lắp ráp phương tiện, thiết bị phòng cháy và chữa cháy; kinh doanh phương tiện, thiết bị, vật tư phòng cháy và chữa cháy.

Dựa theo nội dung bạn đã cung cấp cho chúng tôi, chúng tôi thấy rằng công ty của bạn không đủ điều kiện để kinh doanh lĩnh vực mua bán và thi công hệ thống PCCC, vì điều kiện để kinh doanh lĩnh vực này không liên quan đến các ngành nghề mà công ty bạn đã đăng ký mà liên quan trực tiếp đến cá nhân thực hiện hoạt động kinh doanh, địa điểm và cơ sở vật chất của hoạt động kinh doanh.

Theo Điều 45, Nghị định 79/2014/NĐ-CP, công ty bạn phải đáp ứng đủ những điều kiện sau để có thể được cấp phép kinh doanh lĩnh vực mua bán và thi công hệ thống PCCC:

"Điều 45: Điều kiện đối với doanh nghiệp, cơ sở kinh doanh phương tiện, thiết bị, vật tư phòng cháy và chữa cháy

1. Người đứng đầu doanh nghiệp và người đại diện theo pháp luật của cơ sở phải có văn bằng, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức về phòng cháy và chữa cháy.

2. Có ít nhất 02 người có chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức về phòng cháy và chữa cháy phù hợp với hoạt động kinh doanh.

3. Có địa điểm hoạt động và cơ sở vật chất, phương tiện, thiết bị bảo đảm cho hoạt động kinh doanh phương tiện, thiết bị, vật tư phòng cháy và chữa cháy."

Ngoài ra, người hành nghề dịch vụ phòng cháy và chữa cháy cũng phải đáp ứng những điều kiện được quy định tại Điều 46, Nghị định 79/2014/NĐ-CP như sau:

"Điều 46: Điều kiện đối với cá nhân hành nghề dịch vụ phòng cháy và chữa cháy

Cá nhân được phép hành nghề dịch vụ phòng cháy và chữa cháy khi đáp ứng các điều kiện sau:

1. Có văn bằng, chứng chỉ hành nghề về phòng cháy và chữa cháy phù hợp với hoạt động kinh doanh.

2. Hoạt động cho một doanh nghiệp, cơ sở kinh doanh dịch vụ phòng cháy và chữa cháy."

Bạn có thể tham khảo thêm:

* Các loại văn bằng, chứng chỉ về phòng cháy và chữa cháy như sau:

>> Xem thêm:  Nhà nghỉ phải thông báo về việc bảo đảm các điều kiện an toàn phòng cháy và chữa cháy ?

1. Các loại văn bằng về phòng cháy và chữa cháy

- Bằng đại học chuyên ngành về phòng cháy và chữa cháy.

- Bằng cao đẳng chuyên ngành về phòng cháy và chữa cháy.

- Bằng trung cấp chuyên ngành về phòng cháy và chữa cháy.

2. Các loại chứng chỉ về phòng cháy và chữa cháy

- Chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức về phòng cháy và chữa cháy.

- Chứng chỉ hành nghề tư vấn thiết kế về phòng cháy và chữa cháy.

- Chứng chỉ hành nghề tư vấn thẩm định về phòng cháy và chữa cháy.

- Chứng chỉ hành nghề tư vấn giám sát về phòng cháy và chữa cháy.

- Chứng chỉ hành nghề tư vấn kiểm tra về phòng cháy và chữa cháy.

>> Xem thêm:  Hướng dẫn thủ tục xin cấp giấy phép phòng cháy, chữa cháy ?

- Chứng chỉ bồi dưỡng chỉ huy trưởng thi công về phòng cháy và chữa cháy.

* Để được cấp chứng chỉ bồi dưỡng chỉ huy trưởng thi công về phòng cháy và chữa cháy, bạn cần đáp ứng những điều kiện sau:

- Có trình độ trung cấp về phòng cháy và chữa cháy trở lên hoặc trình độ chuyên ngành phù hợp với lĩnh vực hoạt động và đã được cấp chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức về phòng cháy và chữa cháy.

- Có ít nhất 05 năm kinh nghiệm thi công, lắp đặt hệ thống phòng cháy và chữa cháy.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Doanh nghiệp - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Làm sao khi cơ quan chức năng đến kiểm tra giấy phép phòng cháy chữa cháy (PCCC) quán game ?