Nay gia đình tôi có nhu cầu đổi họ cho bố tôi và 2 chị em để đúng với họ. Nhưng bố tôi đã mất. Nên khi nộp hồ sơ cải chính cán bộ tư pháp cấp huyện từ chối hồ sơ cải chính họ của 2 chị em tôi với lý do: con cái chỉ được lấy họ bố hoặc họ mẹ nhưng họ của bố tôi vẫn là họ Bùi chưa cải chính thành họ Nguyễn.

Xin hỏi luật sư chúng tôi muốn trở về họ của ông nội tôi và các chú ruột của tôi có được hay không?.
Xin chân thành cảm ơn luật sư. Mong luật sư trả lời trong thời gian sớm nhất có thể.


 

Trả lời:

Chào bạn, Khoản 1 Điều 36 về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định: “Thay đổi họ, tên, chữ đệm đã được đăng ký đúng trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh, nhưng cá nhân có yêu cầu thay đổi khi có lý do chính đáng theo quy định của Bộ luật Dân sự”.

Thẩm quyền giải quyết được quy định tại Điều 37 Nghị định này, theo đó có nội dung người dưới 14 tuổi thì làm ở xã, còn lại làm ở huyện.

Như vậy bạn phải nêu được lý do chính đáng của mình. Trường hợp của bạn tôi cũng nhận thấy là khó nếu bạn chỉ nêu lý do là theo họ ông nội và những người con của ông nội cũng đã điều chỉnh lại, bởi vì đúng như bạn đã nêu là bố bạn mất.

Chúc bạn may mắn!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hành chính