Hiện tại, em đang đi làm và chăm sóc mẹ bệnh nặng. Em muốn hoãn nhập nghĩa vụ quân sự có được không? Và em phải làm những gì? Mong sớm nhận được tư vấn của luật sư, em xin cảm ơn!

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015

2. Chuyên viên tư vấn:

Căn cứ theo Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định về các trường hợp được tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn nhập ngũ. Bạn chỉ được tạm hoãn gọi nhập ngũ hoặc được miễn nhập ngũ khi và chỉ khi bạn thuộc các trường hợp sau:

Công dân được miễn gọi nhập ngũ đối với những trường hợp sau:

- Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

>> Xem thêm:  Mẫu đơn xin tạm hoãn/miễn nghĩa vụ quân sự mới nhất năm 2020

- Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

- Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

- Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

- Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn vừa đi khám nghĩa vụ quân sự, tức có nghĩa bạn không thuộc các trường hợp được miễn gọi nhập ngũ. Chính vì vậy, bạn có thể xem xét các trường hợp công dân được tạm hoãn gọi nhập ngũ sau:

- Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

- Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

- Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

- Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

- Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

>> Xem thêm:  Tốt nghiệp đại học, cao đẳng, trung cấp nghề thì có phải đi nghĩa vụ quân sự không ?

- Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

- Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Nếu trong trường hợp, bạn thuộc những trường hợp không được đăng ký nghĩa vụ quân sự thì bạn cũng sẽ không đủ điều kiện nhập ngũ, cụ thể gồm những trường hợp sau:

- Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; đang chấp hành hình phạt tù, cải tạo không giam giữ, quản chế hoặc đã chấp hành xong hình phạt tù nhưng chưa được xóa án tích;

- Đang bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã) hoặc đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

- Bị tước quyền phục vụ trong lực lượng vũ trang nhân dân.

Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp, bạn đã đi khám nghĩa vụ quân sự và được xếp vào trúng tuyển nghĩa vụ quân sự loại 3. Gia đình bạn thì đang trong hoàn cảnh khó khăn. Mẹ bạn thì bị dạ dày trào ngược cấp và suy thận. Bạn là con một trong gia đình, bố bạn thì đi làm xa không thường xuyên về chăm sóc cho mẹ bạn được. Hiện tại, bạn đang đi làm và chăm sóc mẹ bệnh nặng. Mặc dù, bạn là con một phải trực tiếp chăm sóc mẹ bạn bị bệnh nặng nhưng bạn không phải là lao động duy nhất trong gia đình vì bố bạn vẫn đang đi làm việc ở xa không thể chăm sóc cho mẹ bạn được. Nên trường hợp của bạn không thuộc trường hợp là "lao động duy nhất phải nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động" nên bạn sẽ không được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự khi bạn đáp ứng tất cả các điều kiện, tiêu chuẩn để nhập ngũ.

Tuy nhiên, mỗi năm, tùy từng địa phương sẽ có số lượng chỉ tiêu gọi nhập ngũ nhất định, khi đó, nếu địa phương của bạn đã đáp ứng được số lượng chỉ tiêu đi nghĩa vụ quân sự thì bạn có thể nộp đơn Xin tạm hoãn nghĩa vụ quân sự để xin tạm hoãn nghĩa vụ quân sự trong năm nay vì hoàn cảnh gia đình đang khó khăn. Bạn có thể tham khảo mẫu đơn xin tạm hoãn nghĩa vụ quân sự sau:

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

>> Xem thêm:  Mẫu đơn xin ra quân trước thời hạn mới nhất năm 2020

_____***_____

ĐƠN XIN TẠM HOÃN NGHĨA VỤ QUÂN SỰ

Kính gửi: Chủ tịch UBND…………………………………......

Tôi tên là: ……………………………….................................................. sinh ngày........................

Nghề nghiệp: ………………. ..............................

CMND/CCCD số: ………………………ngày cấp: ………………........nơi cấp: ...............................

Hộ khẩu thường trú: ...........................................................................................................................
...........................................................................................................................................................

Nay tôi làm đơn này kính mong Chủ tịch UBND……………………………xem xét cho tôi được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự trong năm nay.

Lý do: …………………………………………………………………….. (Kèm theo giấy tờ có liên quan).

>> Xem thêm:  Đã tách hộ khẩu và kết hôn có được miễn nghĩa vụ quân sự ?

Tôi cam đoan những gì trình bày ở trên là hoàn toàn đúng sự thật, nếu có gì sai trái tôi xin hoàn toàn chịu trách nhiệm trước pháp luật, trước cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

................., ngày.....tháng ..... năm ....

Người làm đơn
(Ký và ghi rõ họ tên)

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về yêu cầu của bạn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Chuyên viên tư vấn: Lê Thảo - Bộ phận Hỗ trợ khách hàng - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Đang học trung cấp nghề có người thân định cư nước ngoài có được hoãn NVQS?