Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Hành chính của Công ty luật Minh Khuê

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Thông tư 15/2014/TT-BCA

2. Luật sư tư vấn:

Do bạn không cung cấp rõ thông tin là chiếc xe bạn mua lại có được đăng ký tại cùng tỉnh với nơi bạn hiện đang sinh sống hay không nên chúng tôi sẽ hướng dẫn bạn thủ tục sang tên trong cả 2 trường hợp cùng tỉnh và khác tỉnh. Tuy nhiên, dù thuộc trường hợp nào thì bạn cũng cần phải có hợp đồng chuyển quyền sở hữu xe có công chứng hoặc chứng thực. 

Đối với trường hợp sang tên xe cùng tỉnh thì theo quy định tại điều 11 Thông tư 15/2014/TT-BCA thì bạn cần chuẩn bị hồ sơ gồm các giấy tờ sau:

a) Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy chứng nhận đăng ký xe.

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

d) Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.

Việc đăng ký sang tên thì vẫn giữ nguyên biển số cũ (trừ biển loại 3 số, 4 số hoặc khác hệ biển thì nộp lại biển số để đổi sang biển 5 số theo quy định) và cấp giấy chứng nhận đăng ký xe cho chủ xe mới.

>> Xem thêm:  Độ tuổi được đứng tên trên giấy đăng ký xe ? Thủ tục cấp lại đăng ký xe

Đối với trường hợp sang tên xe khác tỉnh thì chủ cũ cần thực hiện thủ tục rút hồ sơ gốc tại cơ quan đã đăng ký xe trước đây. 

a) Hai giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này).

b) Giấy chứng nhận đăng ký xe và biển số xe.

c) Chứng từ chuyển quyền sở hữu xe theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

d) Đăng ký, đăng kiểm xe.

e) Giấy tờ tùy thân như CMND, sổ hộ khẩu.

Sau khi rút hồ sơ gốc thì bạn thực hiện thủ tục đăng ký xe tại cơ quan công an quận/ huyện nơi mình đang sinh sống, giấy tờ cần chuẩn bị gồm có:

- Giấy khai đăng ký xe (mẫu số 02 ban hành kèm theo Thông tư này).

- Chứng từ lệ phí trước bạ theo quy định tại khoản 2 Điều 10 Thông tư này.

- Giấy khai sang tên, di chuyển xe (mẫu số 04 ban hành kèm theo Thông tư này) và phiếu sang tên di chuyển kèm theo chứng từ chuyển quyền sở hữu xe quy định tại khoản 1 Điều 10 Thông tư này.

- Hồ sơ gốc của xe theo quy định.

Lệ phí trước bạ: 

- Đối với xe máy là 1% giá trị xe.

- Đối với ô tô: tùy từng loại xe và thời gian đã sử dụng.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi.  Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ  Luật sư tư vấn pháp luật Hành chính, gọi:  1900.6162  để được giải đáp.

>> Xem thêm:  Có giấy hẹn đăng ký xe có được tham gia giao thông không ? Xe không chính chủ có bị tịch thu ?

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hành chính - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Thủ tục, lệ phí sang tên xe máy, xe ô tô cũ đã qua nhiều đời chủ ?