Trong thời gian nghỉ không lương đó bố tôi qua đời. Vậy tôi có được chế độ ma chay là 3 ngày nguyên lương không?

Trân trọng cảm ơn.

Người gửi: P.N

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê. 

Nghỉ việc để lo ma chay thì có được nhận lương ? 

Luật sư tư vấn luật lao động gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Bộ luật lao động năm 2012

>> Xem thêm:  Hướng dẫn cách để người lao động được nghỉ sớm về quê ăn Tết Nguyên Đán

Nội dung phân tích:

Căn cứ Điều 116 Bộ luật lao động 2012 quy định về nghỉ việc riêng, nghủ việc không lương như sau:
 
“1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây

a) 
Kết hôn: nghỉ 03 ngày; 

b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ  03 ngày.
 
2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.
 
3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.”

Trường hợp của bạn, bạn và ban lãnh đạo công ty đã có thỏa thuận về việc nghỉ không hưởng, và được ban lãnh đạo đồng ý, tuy nhiên trong thời gian nghỉ không hưởng lương đó thì bố bạn qua đời, mà theo quy định tại khoản 3 Điều 116 "Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ  03 ngày"  cho nên bạn sẽ được nghỉ 03 ngày có hưởng lương.

Như vậy, theo quy định trên thì bạn sẽ được hưởng lương trong 3 ngày liên tục, tiền lương trong thời gian nghỉ 3 ngày đó được tính bằng với mức lương thực tế mà bạn đang hưởng.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cám ơn bạn đã lựa chọn và tin tưởng Công ty Luật Minh Khuê.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.

>> Xem thêm:  Cách tính lương cho người lao động đi làm vào ngày tết theo quy định mới nhất