Nếu dì con liên lạc bị phát hiện thì phải chịu những trận đòn đáng sợ của chồng dì ấy. Dì con đã có 2 con, 1 trai 1 gái còn nhỏ. Dì con muốn bỏ đi khỏi nhà nhưng vì quyến luyến con cái, và không có cách nào để bỏ đi. Vậy phải làm sao hả luật sư ? Nhà dì con ở xa nhà ngoại

. Cảm ơn luật sư!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Hôn nhân của Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn pháp luật Hôn nhân trực tuyến, gọi:  1900.6162

 

Luật sư trả lời:

Đối với trường hợp này, nếu dì bạn còn tiếp tục chịu đựng thì có thể ảnh hưởng đến tính mạng, bạn nên xem xét yêu cầu dì bạn làm đơn tố giác gửi tới cơ quan công an - cơ quan điều tra cấp quận/huyện nơi vợ chồng dì bạn đang cư trú để cơ quan này có thể xem xét, truy cứu trách nhiệm hình sự đối với hành vi của dì bạn theo quy định tại Điều 104 Bộ luật Hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung năm 2009, cụ thể:

"Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác

1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

e) Có tổ chức;

g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì  lý do công vụ của nạn nhân..."

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Phải làm gì khi chồng thường xuyên say sỉn, nhậu nhẹt, hành hạ vợ con ? . Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ  Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Cần phải làm gì khi trong gia đình có bố là người nghiện rượu ?

Bộ phận tư vấn pháp luật Hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Những điều phụ nữ cần biết khi đối diện với cảnh bạo lực gia đình ?