1. Đậu xe sai làn vào 9h đêm có vi phạm luật không?

Thưa luật sư! Tôi xin được nhờ luật sư tư vấn giúp vấn đề sau: Tôi đậu xe ô tô vào làn xe buýt tại thời điểm là 21h00 tức là 9h đêm. Giờ đó xe buýt không hoạt động nữa thì tôi có bị xem là vi phạm hay không? Tôi xin cảm ơn.

-Hà Lê Quang-

Trả lời:

Về việc dừng và đỗ xe thi căn cứ Điều 18 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

- Người điều khiển phương tiện không được dừng xe, đỗ xe tại các vị trí sau đây:

+ Bên trái đường một chiều;

+ Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất;

+ Trên cầu, gầm cầu vượt;

+ Song song với một xe khác đang dừng, đỗ;

+ Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;

+ Nơi đường giao nhau và trong phạm vi 5 mét tính từ mép đường giao nhau;

+ Nơi dừng của xe buýt;

+ Trước cổng và trong phạm vi 5 mét hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức;

+ Tại nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe;

+ Trong phạm vi an toàn của đường sắt;

+ Che khuất biển báo hiệu đường bộ.

Như vậy, căn cứ theo quy định trên thì việc dừng xe, đỗ xe tại điểm dừng của xe buýt là vi phạm pháp luật. Do đó, việc bạn đỗ xe ô tô vào làn xe buýt kể cả tại thời điểm xe buýt không còn hoạt động cũng vẫn là hành vi vi phạm luật giao thông và sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

>> Xem thêm:  Hợp đồng mượn xe máy có bắt buộc công chứng không ? Thủ tục đòi lại tài sản cho mượn

2. Lỗi vượt đèn đỏ bị phạt thế nào?

Thưa luật sư, tối ngày 24/08/2019 tại ngã ba trước cầu vượt Linh Xuân, Thủ Đức do nhầm đèn xanh cho xe quẹo trái tôi đã đi thẳng được một nửa ngã ba nhưng đã kịp lùi lại khi biết sai đèn. Vậy tôi có bị phạt không và phạt bao nhiêu theo quy định? Xin cảm ơn!

-Vũ Quang Dũng-

Trả lời:Vượt đèn đỏ là một trong những lỗi thường gặp khi tham gia giao thông. Ngày 30/12/2019, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 100/2019NĐ-CP, trong đó tăng mạnh mức phạt với hành vi này.

Với xe ô tô: Phạt tiền từ 03 - 05 triệu đồng (điểm a khoản 5 Điều 5). Trong khi trước đây, nếu vượt đèn đỏ, đèn vàng khi tham gia giao thông chỉ bị phạt từ 1,2 - 02 triệu đồng;

- Với xe mô tô, xe gắn máy kể cả xe máy điện: Phạt tiền từ 600.000 đồng - 01 triệu đồng (điểm e khoản 4 Điều 6). Trước đây, hành vi này chỉ bị phạt tiền từ 300.000 - 400.000 đồng.

- Với máy kéo, xe máy chuyên dùng: Phạt tiền từ 01 - 02 triệu đồng (điểm đ khoản 5 Điều 7). Trước đây, với hành vi này, người điều khiển xe sẽ bị phạt tiền từ 400.000 - 600.000 đồng;

Đồng thời, người điều khiển xe ô tô, xe mô tô, xe gắn máy, máy kéo, xe máy chuyên dùng còn có thể bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 - 03 tháng, trước đây không bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe.

- Với xe đạp, xe đạp máy, kể cả xe đạp điện: Phạt tiền từ 100.000 - 200.000 đồng (điểm đ khoản 2 Điều 8). Trước đây phạt tiền từ 60.000 - 80.000 đồng;

- Với người đi bộ: Phạt tiền từ 60.000 - 100.000 đồng (điểm b khoản 1 Điều 9). Trước đây, chỉ bị phạt tiền từ 50.000 - 60.000 đồng…

3. Bị phạt tốc độ khi điều khiển xe mô tô?

>> Xem thêm:  Không có giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới bị xử phạt thế nào ?

Dạ, xin chào công ty luật Minh Khuê, em chạy xe mô tô vượt quá tốc độ quy định là 77/60 km/h. Như vậy là bị phạt bao nhiêu tiền và có bị giam bằng lái không ạ? Cảm ơn luật sư đã tư vấn giúp em!

-Tuấn-

Trả lời :Theo quy định tại điểm a khoản 4 điều 6 nghị định 100/2019 NĐ-CP thì:

4. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h;

Như vậy, căn cứ theo quy định trên, đối với việc điều khiển xe mô tô với tốc độ 77km/h trong vùng giới hạn 60km/h thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đến 1.000.000 đồng. Trong trường hợp, điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định dưới 20km/h nên bạn sẽ không bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe, tức là bạn không bị giam bằng lái.

Như vậy, mức phạt tiền khi người điều khiển xe máy chạy quá tốc độ quy định từ 10 km/h đến 20 km/h là từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng và không bị giam bằng lái. Trong khi đó, mức phạt tiền với người điều khiển xe máy chạy quá tốc độ quy định trên 20 km/h là từ 4.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

>> Xem thêm:  Bị công an giữ bằng lái xe sau 1 năm có lấy lại được không ?

4. Chạy xe quá tốc độ bị phạt thế nào?

Cho em hỏi, em chạy xe quá tốc độ, bị công an bắt và thu giữ xe và giấy phép lái xe. Vì lý do không có giấy tờ xe. Hiện tại, xe em không thể làm lại giấy tờ, em muốn lấy lại giấy phép lái xe có được không? Em cảm ơn.

-Nguyễn Quang Việt-

Trả lời:

Do bạn chạy quá tốc độ cho phép, nên bị cơ quan công an giữ xe và giấy phép lái xe, bạn không nói rõ trường hợp của mình vượt quá tốc độ cho phép là bao nhiêu km/h cũng như bạn điều khiển xe loại gì là xe ô tô hay xe máy. Chính vì vậy, chúng tôi không thể tư vấn chính xác cho bạn được, bạn cần cung cấp thêm thông tin để được chúng tôi hỗ trợ tư vấn.

Tuy nhiên, đối với những vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, trong một số trường hợp điều khiển xe chạy quá tốc độ cho phép ngoài hình phạt chính là phạt tiền sẽ có hình thức xử phạt bổ sung là "tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe". Nếu quyết định mức xử phạt hành chính của bạn có hình thức "tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe" thì bạn cần phải đợi hết thời gian tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe mới có thể đến cơ quan công an để làm thủ tục lấy lại Giấy phép lái xe theo quy định.

>> Xem thêm:  Thủ tục đổi giấy phép lái xe bị hỏng khi đang còn thời hạn sử dụng ?

5. Phạm lỗi nồng độ cồn vượt quá mức cho phép bị phạt bao nhiêu tiền?

Tôi xin được hỏi: Tôi phạm lỗi vượt quá nồng độ cồn khi điều khiển xe ô tô tham gia giao thông, với nồng độ 0.26/0.25 miligam/1 lít khí thở thì mức phạt là bao nhiêu ạ? Cảm ơn luật sư đã tư vấn!

-Nguyen Trung Duc-

Trả lời:Theo quy định

Tại điểm c, khoản 8, Điều 5 Nghị định 100/2019 NĐ-CP thì mức phạt khi điều khiển xe ô tô có nồng độ cồn vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở như sau:

“8. Phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong cách hành vi vi phạm sau đây:

c, Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililit máu hoặcvượt quá 0.25 miligam đến 0.4 miligam/1 lít khí thở.”

Cơ sở pháp lý:Ngi định 100/2019/NĐ-CP

Mọi vướng mắc pháp lý trong lĩnh vực giao thông đường bộ, gọi ngay: 1900.6162 (nhấn máy lẻ phím 3) để được luật sư tư vấn pháp luật giao thông đường bộ trực tuyến qua tổng đài điện thoại.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật giao thông - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Xi nhan bị hỏng có bị xử phạt vi phạm hành chính không ? Mức phạt nồng độ cồn