Đoàn kiểm tra đã tiến hành lập biên bản xử lý vi phạm hành chính với lỗi vi phạm quy định tại điều 34, khoản 3, điểm a Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013.

Xin luật sư hỗ trợ tư vấn thêm về quyết định xử phạt này. Chân thành cảm ơn luật sư.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Hành chính của Công ty luật Minh Khuê

 Phạt vi phạm hành chính với lỗi không duy trì hoạt động thường xuyên của hệ thống chiếu sáng ?

Luật sư tư vấn luật tư vấn pháp luật Hành chính, gọi:  1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Nghị định số 167/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng chống bạo lực gia đình.

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại Điều 34 Nghị định 167/2013 như sau:

"Điều 34. Vi phạm quy định về phòng cháy và chữa cháy trong thiết kế, lắp đặt, quản lý, sử dụng điện

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi không có quy định về an toàn phòng cháy và chữa cháy trong sử dụng điện tại cơ sở.

>> Xem thêm:  Giấy xác nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự của hộ kinh doanh cá thể ?

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi sử dụng thiết bị điện không theo đúng chỉ dẫn của nhà chế tạo.

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Không duy trì hoạt động thường xuyên của hệ thống chiếu sáng sự cố;

b) Thay đổi thiết kế hoặc thay đổi kết cấu, thông số chủ yếu của hệ thống điện, thiết bị điện mà không được người hoặc cơ quan có thẩm quyền chấp thuận;

c) Lắp đặt, sử dụng dây dẫn điện, cáp dẫn điện hoặc thiết bị đóng ngắt, bảo vệ hoặc thiết bị tiêu thụ điện không đảm bảo an toàn phòng cháy và chữa cháy;

d) Sử dụng thiết bị điện quá tải so với thiết kế;

đ) Sử dụng thiết bị điện ở những nơi đã có quy định cấm.

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Sử dụng thiết bị điện không bảo đảm yêu cầu phòng cháy, nổ theo quy định trong môi trường nguy hiểm cháy, nổ;

b) Không có nguồn điện dự phòng theo quy định.

>> Xem thêm:  Thủ tục cấp giấy chứng nhận huấn luyện nghiệp vụ về phòng cháy chữa cháy ?

5. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với hành vi không thiết kế, lắp đặt các hệ thống điện phục vụ yêu cầu phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ theo quy định".

Theo đó, tại điểm a khoản 3 nghị định trên thì phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi không duy trì hoạt động thường xuyên của hệ thống chiếu sáng sự cố. Do đó, trong trường hợp của công ty bạn do trong khoảng thời gian mà đoàn kiểm tra phòng cháy chữa cháy đến thì có 2 bộ đèn chiếu sáng khẩn cấp khi có sự cố tại khu vực giao, nhận hàng không hoạt động. Do đó, trong trường hợp này đoàn kiểm tra hoàn toàn có thể lập biên bản và xử phạt công ty theo quy định của pháp luật. Bởi lẽ, giả sử trong trường hợp có sự cố xảy ra, đèn chiếu sáng không hoạt động do đó có thể gây nguy hiểm cho lao động cũng như thiệt hại đến tài sản của công ty.

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hành chính - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Nhà nghỉ phải thông báo về việc bảo đảm các điều kiện an toàn phòng cháy và chữa cháy ?