Sau đó em đã dùng tẩy xóa lên xổ tạm trú, ghi tên người bạn mới tới vào. Luật sư cho em hỏi  em làm như vậy thì bị xử li như thê nào ạ?

Rât mong nhận được phản hồi từ Luật sư.
Em xin cảm ơn.!

Kính thư

Người gửi: Nguyễn Minh 

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật  của công ty Luật Minh Khuê.

Tẩy xóa trên sổ tạm trú có bị phạt không?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Vấn đề của bạn Luật Minh khuê xin được trả lời như sau:

Căn cứ pháp lí:

Nghị định 167/2013/NĐ-CP

Theo như thông tin bạn trình bày thì bạn đã dùng tẩy xóa lên xổ tạm trú, ghi tên người bạn mới tới vào. Hành vi nêu trên của bạn là vi phạm quy định của pháp luật về đăng kí và quản lí cư trú và bạn sẽ bị xử phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Cụ thể tại Điều 8, Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy, chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình. quy định như sau: 

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Tẩy, xóa, sửa chữa hoặc có hành vi khác làm sai lệch nội dung sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú;

b) Cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật về cư trú;

c) Thuê, cho thuê sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật;

d) Sử dụng sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật;

>> Xem thêm:  Tư vấn xử phạt về hành vi không đăng ký tạm trú ?

đ) Cơ sở kinh doanh lưu trú không thực hiện việc thông báo lưu trú với cơ quan công an theo quy định khi có người đến lưu trú;

e) Tổ chức kích động, xúi giục, lôi kéo, dụ dỗ, môi giới, cưỡng bức người khác vi phạm pháp luật về cư trú.

Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp. Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp qua điện thoại gọi 1900.6162.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT 

>> Xem thêm:  Nhân viên công ty có phải đăng ký tạm trú khi làm việc từ 7 giờ sáng đến 22 giờ tối ?