Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật về bảo hiểm xã hội của Công ty luật Minh Khuê,

Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp quy định như thế nào?

Luật sư tư vấn luật trực tiếp, vui lòng liên hệ: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Luật bảo hiểm xã hội năm 2006.

Luật bảo hiểm xã hội năm 2014.

2. Nội dung phân tích: 

>> Xem thêm:  Thủ tục cấp, đổi, gia hạn thẻ BHYT và quyền lợi của người có thẻ BHYT trong dịch Covid-19

Điều 81 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định về điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp như sau:

"Người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp;

2. Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;

3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều này." 

Như vậy, trong trường hợp nếu như bạn đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ 38 tháng, đồng thời đã đăng kí thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội và chưa tìm được  việc làm sau mười lăm ngày đăng kí thất nghiệp thì thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp của bạn được tính theo quy định tại sđiểm b khoản 2 Điều 82 về trợ cấp thất nghiệp. Tức là, bạn được hưởng 6 tháng ( mức trợ cấp thất nghiệp hằng tháng bằng 60% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của sáu tháng liền kề trước khi thất nghiệp) vì bạn đã có 38 tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê 

>> Xem thêm:  Tư vấn về đăng ký khai sinh, cấp the bảo hiểm y tế đối với trẻ em dưới 6 tuổi