Kính chào Luật Minh Khuê! Cho e hỏi: Em mở 1 tiệm Internet 15 máy. Trước khi mở em có đi đăng ký GPKD và giấy chứng nhận đăng ký thuế từ ngày 24/07/2014. Khi đăng ký em đã đóng thuế môn bài là 1.000.000. Tuy nhiên kể từ đó trở đi không có cán bộ nào đến nhà em thu thuế dù là thuế quỹ hay thuế tháng trong khi đó các hộ kinh doanh khác vẫn được thu tại nhà. Hôm nay có 1 cán bộ thuế đến nhà em và bắt em đóng 800.000 đồng/tháng tức là tính đến nay là 19 tháng thì nhân lên với số tiền rất lớn là hơn 15 triệu đồng nếu không sẽ tịch thu GPKD. Trong khi đó em thấy mức thu đó là chưa thỏa đáng vì quá cao so với doanh thu 7 triệu đồng/ tháng của em nên em đã không đóng, vậy công ty cho em hỏi là trường hợp của em phải đóng thuế như thế nào? và giải quyết ra sao không ạ? Em xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật thuế công ty luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn pháp luật thuế trực tuyến, gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

 

1. Cơ sở pháp lý:

Luật sửa đổi các Luật về thuế năm 2014

>> Xem thêm:  Thuế thu nhập cá nhân từ hoạt động chuyển nhượng bất động sản năm 2020 ?

Văn bản hợp nhất 33/VBHN-BTC năm 2014

Nghị định số 12/2015/NĐ-CP

Thông tư 92/2015/TT-BTC

2. Luật sư tư vấn:

- Trường hợp bạn kinh doanh theo hình thức hộ kinh doanh cá thể bạn chỉ có nghĩa vụ nộp thuế: thuế môn bài và được miễn nộp thuế GTGT và thuế TNCN vì:

+ Thuế môn bài:

Căn cứ vào Văn bản hợp nhất 33/VBHN-BTC năm 2014 và thông tin bạn cung cấp thì mức thuế môn bài mà bạn phải đóng là 1.000.000 đồng/năm là đúng (vì bạn có doanh thu 7 triệu đồng/tháng từ hoạt động kinh doanh dịch vụ Internet). 

+ Thuế GTGT và thuế TNCN:

Theo Điều 1 Thông tư 92/2015/TT-BTC thì người nợp thuế bao gồm:

"Điều 1. Người nộp thuế

>> Xem thêm:  Các khoản thuế phải đóng khi cá nhân kinh doanh ?

1. Người nộp thuế theo hướng dẫn tại Chương I Thông tư này là cá nhân cư trú bao gồm cá nhân, nhóm cá nhân và hộ gia đình có hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc tất cả các lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh theo quy định của pháp luật (sau đây gọi là cá nhân kinh doanh). Lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh bao gồm cả một số trường hợp sau:

a) Hành nghề độc lập trong những lĩnh vực, ngành nghề được cấp giấy phép hoặc chứng chỉ hành nghề theo quy định của pháp luật.

b) Làm đại lý bán đúng giá đối với đại lý xổ số, đại lý bảo hiểm, bán hàng đa cấp của cá nhân trực tiếp ký hợp đồng với công ty xổ số kiến thiết, doanh nghiệp bảo hiểm, doanh nghiệp bán hàng đa cấp.

c) Hợp tác kinh doanh với tổ chức.

d) Sản xuất, kinh doanh nông nghiệp, lâm nghiệp, làm muối, nuôi trồng, đánh bắt thuỷ sản không đáp ứng điều kiện được miễn thuế hướng dẫn tại điểm e, khoản 1, Điều 3 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính.

2. Người nộp thuế nêu tại khoản 1 Điều này không bao gồm cá nhân kinh doanh có doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống."

Và căn cứ Khoản 1 Điều 2 Luật sửa đổi các Luật về thuế năm 2014 quy định:

"Điều 2

Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân số 04/2007/QH11đã được sửa đổi, bổ sung một số điều theo Luật số 26/2012/QH13.

1. Sửa đổi, bổ sung khoản 1 Điều 3 như sau:

>> Xem thêm:  Xác định mức của thuế tháng, thuế môn bài thế nào?

“1. Thu nhập từ kinh doanh, bao gồm:

a) Thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ;

b) Thu nhập từ hoạt động hành nghề độc lập của cá nhân có giấy phép hoặc chứng chỉ hành nghề theo quy định của pháp luật.

Thu nhập từ kinh doanh quy định tại khoản này không bao gồm thu nhập của cá nhân kinh doanh có doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống.”."

cá nhân kinh doanh nếu có thu nhập dưới 100 triệu đồng/năm thì được miễn cả thuế GTGT và thuế TNCN

Và căn cứ Khoản 1 Điều 2 Nghị định số 12/2015/NĐ-CP

"Điều 2. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 65/2013/NĐ-CP ngày 27 tháng 6 năm 2013 quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân, Điều 3 Nghị định số 91/2014/NĐ-CP ngày 01 tháng 10 năm 2014 sửa đổi, bổ sung một số điều tại các Nghị định quy định về thuế như sau:

1. Sửa đổi, bổ sung Khoản 1 Điều 3 như sau:

“1. Thu nhập từ kinh doanh, bao gồm:

a) Thu nhập từ hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ theo quy định của pháp luật. Riêng đối với thu nhập từ hoạt động sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, làm muối, nuôi trồng, đánh bắt thủy sản chỉ áp dụng đối với trường hợp không đủ điều kiện được miễn thuế quy định tại Khoản 5 Điều 4 Nghị định này.

>> Xem thêm:  Thế nào là thu thuế môn bài đối với xe ô tô tải của cá nhân?

b) Thu nhập từ hoạt động hành nghề độc lập của cá nhân có giấy phép hoặc chứng chỉ hành nghề theo quy định của pháp luật.

Thu nhập từ kinh doanh quy định tại Khoản này không bao gồm thu nhập của cá nhân kinh doanh có doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống.”"

Từ những căn cứ pháp lý trên cho thấy bạn được miễn thuế GTGT và TNCN vì doanh thu một tháng mà bạn cung cấp là 7 triệu đồng/tháng nên doanh thu năm của bạn là 84 triệu đồng/năm (dưới 100 triệu đồng/năm). Do đó, bạn sẽ không phải nộp thuế GTGT và TNCN.

Như vậy, việc có cán bộ thuế đến nhà bạn và bắt bạn đóng 800.000 đồng/tháng tức là tính đến nay là 19 tháng thì nhân lên với số tiền rất lớn là hơn 15 triệu đồng nếu không sẽ tịch thu GPKD là trái pháp luật. Vì cán bộ thuế sẽ phải thu thuế theo mức khoán mà cơ quan thuế ấn định hoặc do bạn kê khai khi mức thu nhập của bạn trên 100 triệu đồng/năm.

 

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

>> Xem thêm:  Mức lương bao nhiêu thì đóng thuế thu nhập cá nhân ? Quyết toán thuế TNCN

Bộ phận tư vấn luật Thuế.

>> Xem thêm:  Thủ tục lập địa điểm kinh doanh ở ngoài địa chỉ trụ sở chính công ty mới nhất năm 2020