Vây cho tôi hỏi cách tính thuế GTGT và thuế TNCN như thế nào nếu giả định mỗi tháng doanh thu của cơ sở là 100.000.000 đồng và cho tôi hỏi thêm việc đăng ký mua hóa đơn quyền tại chi cục thuế huyện gồm những thủ tục như thế nào? Trân trọng.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Thuế của Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn luật Thuế trực tuyến, gọi:  1900.6162

Thuế đối với cơ sở gia công cơ khí ?

Luật Minh Khuê tư vấn pháp luật Thuế gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

I. Cơ sở pháp lý: 

Nghị định 139/2016/NĐ-CP Quy định về lệ phí môn bài

Thông tư 92/2015/TT-BTC hướng dẫn thực hiện thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân cư trú có hoạt động kinh doanh

II. Luật sư tư vấn:

Giả sử bên bạn thành lập hộ kinh doanh và doanh thu của bạn một năm là 100 triệu đồng thì mức thu lệ phí môn bài theo quy định của Khoản 2 Điều 4 Nghị định 139/2016/NĐ-CP bạn phải nộp là 300.000 đồng/năm, cụ thể:

"...2. Mức thu lệ phí môn bài đối với cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ như sau:

a) Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình có doanh thu trên 500 triệu đồng/năm: 1.000.000 đồng/năm;

b) Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình có doanh thu trên 300 đến 500 triệu đồng/năm: 500.000 đồng/năm;

c) Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình có doanh thu trên 100 đến 300 triệu đồng/năm: 300.000 đồng/năm..."

Theo quy định của Thông tư 92/2015/TT-BTC thì thuế GTGT và thuế TNCN bạn sẽ phải nộp như sau:

Số thuế GTGT phải nộp = Doanh thu tính thuế GTGT x Tỷ lệ thuế GTGT (3%)

Số thuế TNCN phải nộp = Doanh thu tính thuế TNCN x Tỷ lệ thuế TNCN (1,5%)

Về thủ tục mua hóa đơn quyển bạn có thể chuẩn bị hồ sơ để nộp lên cơ quan thuế như sau:

- Mẫu số 3.3 ban hành kèm theo Thông tư 39/2014/TT-BTC

- Chứng minh nhân dân của người mua (giấy ủy quyền)

- Mẫu số 3.16 ban hành kèm theo Thông tư 39/2014/TT-BTC

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Thuế đối với cơ sở gia công cơ khí ? . Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Thuế