Xin cho tôi hỏi nếu như tôi được đi nghĩa vụ và sau khi hoàn thành nghĩa vụ, với chuyên ngành của tôi thì có được phục vụ tại ngũ không? Và nếu tôi muốn trở thành sĩ quan thì tôi phải dự thi vào những trường nào dành cho nữ ạ. Tôi rất mong nhận được sự phản hồi của luật sư. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: P.H

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự Công ty Luật Minh Khuê

Tôi có thể trở thành nữ sỹ quan không?

Luật sư tư vấn pháp luật dân sự: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Minh Khuê. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

 

Cơ sở pháp lý

Luật nghĩa vụ quân sự 2015

>> Xem thêm:  Điều kiện được thăng quân hàm trong quân đội như thế nào ? Điều kiện được làm trong quân đội ?

Nội dung phân tích:

Hiện nay, một năm có 2 đợt gọi nhập ngũ là tháng 02, 03 hoặc tháng 08, 09, từ năm 2016 trở đi, chỉ có 1 đợt gọi nhập ngũ là tháng 02 hoặc tháng 03.Trường hợp cần thiết vì lý do quốc phòng, an ninh thì được gọi nhập ngũ lần thứ 2. Đối với địa phương có thảm họa hoặc dịch bệnh nguy hiểm thì được điều chỉnh thời gian gọi nhập ngũ. Do đó trong trường hợp của bạn bạn tốt nghiệp vào tháng 9 năm 2015 nên chỉ có thể đăng kí tham gia nghĩa vụ quân sự vào năm 2016. Do vậy chúng tôi sẽ tư vấn giúp bạn theo luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 ( có hiệu lực từ ngày 1/1/2016)

Thứ nhất về việc tham gia nghĩa vụ quân sự và phục vụ tại ngũ

Khoản 2 điều 4 luật nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định: "2. Công dân trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự, không phân biệt dân tộc, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo, trình độ học vấn, nghề nghiệp, nơi cư trú phải thực hiện nghĩa vụ quân sự theo quy định của Luật này."

Điều 30 Luật nghĩa vụ quân sự quy định độ tuổi nhập ngũ như sau: "Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi."

Điều 6 luật nghĩa vụ quân sự quy định : 

"1. Công dân nam trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự có nghĩa vụ phục vụ tại ngũ trong Quân đội nhân dân.

2. Công dân nữ trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự trong thời bình nếu tự nguyện và quân đội có nhu cầu thì được phục vụ tại ngũ."

Như vậy trong trường hợp của bạn, bạn là công dân nữ đang trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự nên nếu bạn tự nguyện tham gia nghĩa vụ quân sự và quân đội có nhu cầu thì được phục vụ tại ngũ

Thứ hai bạn mong muốn trở thành sĩ quan quân đội, bạn có thể thi vào một trong các trường đào tạo thuộc quân đội sau:

- Trường Sĩ quan Lục quân (đào tạo sĩ quan chỉ huy phân đội binh chủng hợp thành),

- Học viện Chính tri Quân sự (đào tạo sĩ quan chính trị và cán bộ chính trị trung, sư đoàn),

- Học viện Hậu cần (đào tạo sĩ quan hậu cần cấp phân đội và cấp cao hơn),

- Học viện Khoa học quân sự (đào tạo cán bộ khoa học quân sự, sĩ quan khoa học quân sự),

- Học viện Quân y (đào tạo bác sĩ đa khoa, bác sĩ đa khoa cử tuyển, bác sĩ các tuyến cơ sở ngành y tế quân đội và dược sĩ Đại học cho ngành quân y),

- Học viện Hải quân (đào tạo sĩ quan cấp phân đội bậc Đại học),

- Học Viện Phòng không - Không quân (đào tạo sĩ quan lái máy bay, sĩ quan chỉ huy phân đội), …

Tiêu chuẩn tuyển sinh vào các trường Quân đội năm 2015 về độ tuổi (tính đến năm dự thi) như sau: thanh niên ngoài Quân đội từ 17 đến 21 tuổi; quân nhân tại ngũ hoặc đã xuất ngũ từ 18 đến 23 tuổi; thiếu sinh quân từ 17 đến 23 tuổi.Tiêu chuẩn tuyển sinh vào các trường Quân đội được quy định theo từng năm. Trên đây là thông tin tiêu chuẩn về độ tuổi tuyển sinh vào các trường quân đội năm 2015, bạn có thể tham khảo thông tin này để phục vụ cho việc đăng kí dự thi sau này

>> Xem thêm:  Các trường hợp tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự ? Cầu thủ Chinh U23 Việt Nam có phải đị bộ đội ?

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi, cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn dịch vụ tư vấn của Công ty Luật Minh Khuê. Nếu còn thắc mắc bạn vui lòng liên hệ qua địa chỉ: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email hoặc qua tổng đài : 1900.6162 để được tư vấn trực tiếp

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật

 

>> Xem thêm:  Con gái có phải đi Nghĩa vụ quân sự không ? Điều kiện tham gia nghĩa vụ quân sự tự nguyện ?