Mình muốn hỏi nếu bạn này muốn đứng tên phòng khám làm chủ sở hửu có được không ạ. Hoặc phải có bác sĩ thú y người việt nam đứng tên ạ. Mình mong được tư vấn các thủ tục giấy tờ cần để mở được phòng khám ?

Chúc công ty có một ngày làm việc hiệu quả. Mình xin chân thành cảm ơn và mong nhận được hồi âm từ quý công ty.

Người gửi : Myduyen Nguyen

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới luật Minh Khuê. Chúng tôi xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Nghị định số 103/2003/NĐ-CP​

Nghị định 35/2014/NĐ-CP

- Luật Thú y năm 2015

2. Nội dung tư vấn:

a. Điều kiện hành nghề tại Việt Nam

Theo Nghị định số 103/2003/NĐ-CP thì điều kiện hành nghề y, dược tư nhân tại Việt Nam của tổ chức, cá nhân nước ngoài như sau:

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, cá nhân nước ngoài thường trú lâu dài tại Việt Nam được đầu tư vào lĩnh vực khám bệnh, chữa bệnh (kể cả khám bệnh, chữa bệnh bằng y học cổ truyền), dược, vắc xin, sinh phẩm y tế, trang thiết bị y tế tại Việt Nam. Bộ Y tế cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện hành nghề y, dược tư nhân cho cá nhân, tổ chức nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài nếu có đủ các điều kiện sau:

- Có nhu cầu và đáp ứng được nhu cầu chăm sóc và bảo vệ sức khỏe của người Việt Nam, người nước ngoài tại Việt Nam.

- Có đầy đủ điều kiện về địa điểm, trang thiết bị y tế và các điều kiện cần thiết khác theo quy định của Bộ Y tế.

- Người đứng đầu cơ sở khám, chữa bệnh có vốn đầu tư nước ngoài, người đứng đầu hoặc người quản lý chuyên môn của doanh nghiệp kinh doanh dược, kinh doanh vắc xin, sinh phẩm y tế phải có đủ điều kiện và được Bộ Y tế Việt Nam cấp Chứng chỉ hành nghề .

Người nước ngoài trực tiếp khám, chữa bệnh cho người bệnh phải biết tiếng Việt Nam thành thạo hoặc phải có người phiên dịch. Việc kê đơn thuốc bắt buộc phải ghi bằng tiếng Việt và ngôn ngữ của người nước ngoài trực tiếp khám bệnh và kê đơn.

Việc mở phòng khám thú y cũng tương tự như trên nên về nguyên tắc, bác sĩ người Indonesia được phép mở phòng khám ở Việt Nam và được đứng tên chủ sở hữu nếu bác sĩ đó đáp ứng được đầy đủ các quy định của pháp luật Việt Nam và được Bộ Y tế Việt Nam cấp Chứng chỉ hành nghề thú y.

b. Trình tự, thủ tục cấp giấy chứng nhận hành nghề thú y

Căn cứ điều 108 Luật thú y 2015 thì điều kiện hành nghề thú y được quy định như sau:

Với cá nhân:

- Có Chứng chỉ hành nghề thú y phù hợp với từng loại hình hành nghề thú y;

- Có đạo đức nghề nghiệp;

- Có đủ sức khỏe hành nghề;

Ngoài ra, theo Điều 21 Nghị định 35/2014/NĐ-CP thì cũng phải đáp ứng yêu cầu về chuyên môn.

- Thủ tục

Căn cứ Điều 109 Luật thú y 2015 thì thủ tục cấp giấy chứng nhận hành nghề thú y như sau:

– Hồ sơ: 

+ Đơn đăng ký;

+ Văn bằng, chứng chỉ chuyên môn phù hợp với từng loại hình hành nghề thú y;

+ Giấy chứng nhận sức khỏe;

+ Giấy chứng minh nhân dân hoặc Thẻ căn cước công dân. Đối với người nước ngoài, ngoài những quy định tại các điểm a, b và c khoản 2 Điều 109 Luật thú y 2015 còn phải có lý lịch tư pháp được cơ quan có thẩm quyền xác nhận.

– Cá nhân có nhu cầu được cấp Chứng chỉ hành nghề thú y nộp hồ sơ cho cơ quan quản lý chuyên ngành thú y bao gồm: 

+ Cơ quan quản lý chuyên ngành thú y cấp tỉnh cấp Chứng chỉ hành nghề thú y quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 107 của Luật thú y 2015.

+ Cục Thú y cấp Chứng chỉ hành nghề thú y quy định tại khoản 4 Điều 107 của Luật thú y 2015;

Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ, cơ quan tiếp nhận hồ sơ quyết định việc cấp Chứng chỉ hành nghề thú y; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do. Chứng chỉ hành nghề thú y có giá trị 05 năm.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại, gọi số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Doanh nghiệp - Công ty luật Minh Khuê