Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Dân sự Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn luật Dân sự trực tuyến, gọi:  1900.6162

Xin cấp bản sao khai sinh tại đâu ?

Luật Minh Khuê tư vấn pháp luật dân sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

I. Cơ sở pháp lý: 

Luật số 60/2014/QH13 của Quốc hội : LUẬT HỘ TỊCH

Luật Cư trú số 81/2006/QH11

Luật Cư trú sửa đổi bổ sung năm 2013 số 36/2013/QH13

>> Xem thêm:  Bản sao là gì ? Giá trị pháp lý của bản sao ? Thời hạn sử dụng bản sao ?

II. Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại Điều 63 Luật Hộ tịch năm 2014 thì bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu cơ quan quản lý Cơ sở dữ liệu hộ tịch nơi bạn cư trú cấp bản sao trích lục hộ tịch, cụ thể:

"Điều 63. Cấp bản sao trích lục hộ tịch về sự kiện hộ tịch đã đăng ký
Cá nhân không phụ thuộc vào nơi cư trú có quyền yêu cầu Cơ quan quản lý Cơ sở dữ liệu hộ tịch cấp bản sao trích lục hộ tịch về sự kiện hộ tịch của mình đã được đăng ký."

Theo quy định của Điều 1 Luật Cư trú năm 2006 sửa đổi, bổ sung năm 2013 thì: "Cư trú là việc công dân sinh sống tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn dưới hình thức thường trú hoặc tạm trú."

Do đó, bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu cơ quan có thẩm quyền nơi mình đang cư trú cấp trích lục hộ tịch.

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Xin cấp bản sao khai sinh tại đâu ?​ . Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Dân sự

>> Xem thêm:  Hướng dẫn thủ tục và các giấy tờ cần có để tiến hành thủ tục chuyển hộ khẩu ?