1. Xử phạt đối với xe máy đè vạch và không xi nhan qua đường ?

Thưa luật sư, Em đi xe máy bị lỗi đè vạch và không xi nhan. Xin hỏi trường hợp này em sẽ bị phạt bao nhiêu tiền vậy ạ? Em cảm ơn luật sư rất nhiều ạ. Em mong nhận được phản hồi sớm nhất từ phía luật sư ạ!

Người gửi H.T.T

Trả lời:

- Thứ nhất về mức xử phạt đối với xe máy vi phạm lỗi đè vạch:

Căn cứ quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ- CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định như sau:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm c, Điểm đ, Điểm h, Điểm m Khoản 3; Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i Khoản 4; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 5; Điểm b Khoản 7; Điểm a Khoản 8; Điểm d Khoản 9 Điều này;

Do đó, trong trường hợp bạn vi phạm lỗi lấn vạch kẻ đường bạn sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. Ngoài ra, có thể sẽ bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung quy định tại Khoản 11 Điều 5 như sau:

11. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:...

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 7; Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng; tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần hành vi quy định tại Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng, tịch thu phương tiện. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 1; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm a, Điểm b, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm m, Điểm n, Điểm o Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5;

Như vậy, trường hợp của bạn sẽ bị xử phạt:

- Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng;

- Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng nếu gây tai nạn giao thông.

- Thứ hai, mức phạt đối với hành vi không xi nhan

Căn cứ tại Điểm a Khoản 3 và Điểm c Khoản 11 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ- CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thong đường bộ và đường sắt quy định như sau:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ:...

3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);...

...

11. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:...

c) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 7; Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng; tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần hành vi quy định tại Khoản 9 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng, tịch thu phương tiện. Thực hiện hành vi quy định tại một trong các Điểm, Khoản sau của Điều này mà gây tai nạn giao thông thì bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng: Điểm a, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm g, Điểm h, Điểm i Khoản 1; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm h Khoản 2; Điểm a, Điểm b, Điểm đ, Điểm g, Điểm h, Điểm m, Điểm n, Điểm o Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm m Khoản 4; Điểm b, Điểm d, Điểm đ, Điểm e Khoản 5;

Như vậy, bạn điều khiển xe máy mà khi chuyển hướng không xi nhan thì bị áp dụng mức phạt như sau:

- Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng;

- Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng nếu gây tai nạn giao thông.

>> Xem thêm:  Hợp đồng mượn xe máy có bắt buộc công chứng không ? Thủ tục đòi lại tài sản cho mượn

2. Vượt đèn vàng bị xử lý ra sao ?

Thưa luật sư, em cần tư vấn giúp một chuyện như sau: Em tên T. Hôm qua em đi Vũng Tàu, khi đến ngã tư đường Lê Hồng phong ở Xuyên Mộc,thì em gặp cột đèn giao thông. Lúc đó em vượt đèn vàng còn 3 giây thì cảnh sát giao thông chặn em lại, một anh chào em và yêu cầu em xuất trình giấy tờ.
Em yêu cầu anh đó báo lỗi, anh đó nói lỗi của em là vượt đèn đỏ. Em yêu cầu anh ấy đưa ra bằng chứng thì anh ấy đòi đưa xe về đồn. Sau 5 phút nói chuyện thì có hai anh đến nữa. Lúc này một trong hai anh đầu tiên lôi em ra khỏi xe, em bị té và đứt mấy hột nút, và cứ thế anh đó chạy xe em tới xe lớn và đưa xe em lên xe lớn.
Thế là em chạy bộ theo tới xe lớn một anh khác lại yêu cầu em xuất trình giấy tờ, em lại giữ quan điểm cũ, em nói: anh báo lỗi cho em đi ạ. Anh đó tên N. T. T nói: xuất trình giấy tờ trước báo lỗi sau. Rồi cả xe lớn và xe nhỏ lần lượt bỏ đi. Khi bỏ đi không ai báo cho em biết tới đâu lấy xe cả. Câu chuyện em tới đây là hết. Mong mọi người góp ý và xét đúng sai cho em. Và cho em hỏi đây có giống hành vi ăn cắp xe không ?
Cảm ơn!

Trả lời:

Theo Điều 10 Luật Giao thông đường bộ và Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ số QCVN 41:2016/BGTVT, tín hiệu đèn giao thông có ba màu: xanh, đỏ, vàng.

Trong đó, tín hiệu đèn vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; Nếu nơi đặt đèn tín hiệu vàng không có vạch sơn “Vạch dừng xe”, thì phải dừng phía trước đèn tín hiệu theo chiều đi. Trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường.

Theo quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ- CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt khi tham gia giao thông nếu vượt đèn vàng sẽ bị xử phạt như vượt đèn đỏ vì đều là hành vi không chấp hành hiệu lệnh đèn tín hiệu giao thông. Mức phạt đối với từng loại phương tiện cụ thể như sau:

- Người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ: Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng;

- Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy: Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng;

>> Xem thêm:  Khi điều khiển xe 50cc cần những giấy tờ gì ạ ? Mức bồi thường tai nạn giao thông

3. Ai là người phải bồi thường khi va chạm giao thông ?

Chào luật sư, Xe ôto em và xe máy đi cùng chiều , khi em sang đường có si nhan , xe máy vừa đi vừa dùng điện thoại không quan sát tông vào ngang xe em. Bị chấn thương vùng mắt phải khâu. Vậy cho em hỏi trách nhiệm của em trong trường hợp này. Em có phải đền bù gì không ? ( 2 xe cùng bị hư hỏng).

Cảm ơn và mong nhận được sự tư vấn!

Luật sư trả lời:

Xác định phần lỗi:

Về phía bạn khi sang đường bạn đã thực hiện tín hiệu báo: bật xi nhan, việc làm này là hoàn toàn đúng theo Luật giao thông đường bộ năm 2008:

Điều 15. Chuyển hướng xe

1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.

2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

Về phía người bị hại thì việc vừa điều khiển phương tiện, vừa dùng điện thoại là hành vi mà Luật Giao thông đường bộ cấm:

Điều 30. Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy

3. Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy không được thực hiện các hành vi sau đây:

a) Đi xe dàn hàng ngang;

b) Đi xe vào phần đường dành cho người đi bộ và phương tiện khác;

c) Sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính;

Theo quy định của Bộ luật dân sự 2015 thì trách nhiệm bồi thường của chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ gây ra được thực hiện như sau:

Điều 601. Bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra

3. Chủ sở hữu, người chiếm hữu, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại cả khi không có lỗi, trừ trường hợp sau đây:

a) Thiệt hại xảy ra hoàn toàn do lỗi cố ý của người bị thiệt hại;

b) Thiệt hại xảy ra trong trường hợp bất khả kháng hoặc tình thế cấp thiết, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Vì thế trong trường hợp này, nếu bên kia hoàn toàn cố ý dùng điện thoại, mặc dù biết việc dùng là không được phép và có thể dẫn đến hậu quả là tai nạn giao thông thì anh sẽ không phải bồi thường.

Còn nếu, bên kia chỉ có lỗi vô ý: không thấy trước hành vi của mình có khả năng gây thiệt hại, mặc dù phải biết hoặc có thể biết trước thiệt hại sẽ xảy ra hoặc thấy trước hành vi của mình có khả năng gây thiệt hại, nhưng cho rằng thiệt hại sẽ không xảy ra hoặc có thể ngăn chặn được thì người chịu trách nhiệm bồi thường vẫn là bạn.

Về phần thiệt hại tài sản xe của bạn thì bên kia phải bồi thường thiệt hại.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật dân sự trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật giao thông - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Vật nuôi gây tai nạn giao thông thì chủ có phải bồi thường không ?