3. Đối tượng không áp dụng:

a) Người có hệ số lương từ 2,34 trở xuống làm việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp đã được hưởng hệ số tiền lương tăng thêm hàng tháng bằng hoặc cao hơn 0,08 so với mức lương cơ sở theo quy định của cấp có thẩm quyền;

b) Người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã, ở thôn và tổ dân phố hưởng phụ cấp hàng tháng theo quy định tại Nghị định số 29/2013/NĐ-CP ngày 08 tháng 4 năm 2013 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 92/2009/NĐ-CP;

c) Hạ sĩ quan, binh sĩ nghĩa vụ thuộc Quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ phục vụ có thời hạn thuộc Công an nhân dân hưởng phụ cấp quân hàm.

Vậy cho tôi hỏi: Hệ số tiền lương tăng thêm hàng tháng được xác định như thế nào? Và có thể lấy ví dụ minh họa giúp tôi! Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê

  Hệ số tiền lương tăng thêm hàng tháng được xác định như thế nào?

Luật sư tư vấn lao động gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

>> Xem thêm:  Tư vấn nhu cầu vào phục vụ lâu dài trong Công an hoặc Quân đội?

1. Cơ sở pháp lý:

Nghị định số 17/2015/NĐ-CP của Chính phủ : Quy định tiền lương tăng thêm đối với cán bộ, công chức

2. Luật sư tư vấn:

 Theo khoản 3 điều 2 Nghị định số 17/2015/NĐ-CP:

3. Đối tượng không áp dụng:

a) Người có hệ số lương từ 2,34 trở xuống làm việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp đã được hưởng hệ số tiền lương tăng thêm hàng tháng bằng hoặc cao hơn 0,08 so với mức lương cơ sở theo quy định của cấp có thẩm quyền;

b) Người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã, ở thôn và tổ dân phố hưởng phụ cấp hàng tháng theo quy định tại Nghị định số 29/2013/NĐ-CP ngày 08 tháng 4 năm 2013 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 92/2009/NĐ-CP;

c) Hạ sĩ quan, binh sĩ nghĩa vụ thuộc Quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ phục vụ có thời hạn thuộc Công an nhân dân hưởng phụ cấp quân hàm."

Điều 3. Mức tiền lương tăng thêm

1. Người có hệ số lương từ 2,34 trở xuống quy định tại Khoản 1 Điều 2 Nghị định này được tăng thêm tiền lương bằng 8% mức lương hiện hưởng (gồm hệ số lương theo ngạch, bậc, chức vụ, chức danh hiện hưởng nhân mức lương cơ sở), cụ thể như sau:

Mức tiền lương tăng thêm hàng tháng

=

Hệ số lương theo ngạch, bậc, chức vụ, chức danh

x

Mức lương cơ sở 1.150.000 đồng/tháng

x

8%

 

Ví dụ: hệ số lương của công chức hạng A0 bậc 1 là 2,10 (thuộc đối tượng tăng lương 8% vì "2,10 < hoặc="2,34" ) thì"="" mức="" tiền="" lương="" tăng="" thêm="" hàng="" tháng="" được="" xác="" định="2,1" *="" 1.150.000="" *="" 8%="">

Lưu ý: theo quy định thì đối với cán bộ, công chức, viên chức, lực lượng vũ trang sẽ được điều chỉnh tăng mức lương cơ sở từ 1.150.000 đồng/tháng lên 1.210.000 đồng/tháng (tăng khoảng 5%). Đối tượng có hệ số lương từ 2.34 trở xuống sẽ được đảm bảo thu nhập, không giảm so với mức lương đang hưởng. Có nghĩa là trong trường hợp bạn là cán bộ, công chức, viên chức, lực lượng vũ trang có hệ số lương dưới 2.34, nếu bạn không thuộc đối tượng hưởng chế độ tăng lương 8% theo Nghị định 17/2015/NĐ-CP thì bạn sẽ được áp dụng mức tăng lương cơ sở từ 1.150.000 đồng/tháng lên 1.210.000 đồng/tháng. Còn nếu bạn đã thuộc diện hưởng chế độ tăng lương 8% thì mức tăng lương 8% này của bạn sẽ được đảm bảo. Tuy nhiên, trường hợp này bạn sẽ không được áp dụng mức lương cơ sở điều chỉnh tăng thêm 5% nữa.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật dân sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật Dân sự.