Luật sư trả lời:

Chào bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự năm 2015 (Bộ luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2017)

2. Nội dung tư vấn:

Cá độ trên mạng thường thông qua các trang web cá cược của các doanh nghiệp/ tổ chức nước ngoài. Đối với chủ thể tham gia là người Việt Nam thì cần có những cơ sở sau để xét xem có vi phạm hay không:

+ Cá nhân người chơi có tài khoản đăng nhập và đã nạp tiền vào các web tổ chức cá cược bóng đá

+ cá nhân người chơi có tối thiểu 1 lần hoặc nhiều lần đăng nhập cá cược trên web để cược được thua bằng tiền thông qua hình thức chuyển khoản hoặc nhận tiền mặt từ cá nhân, tổ chức web đó. Số tiền cược được phải đáp ứng mức giá trị bài bạc mà luật đã quy định.

Hành vi của bạn có thể ghép vào tội đánh bạc, vì cá độ là hình thức đánh bạc trái phép theo quy định pháp luật hiện hành, tùy mức độ khác nhau, Theo quy đinh tại Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung 2017

>> Xem thêm:  Cá độ game có bị truy cứu trách nhiệm hình sự ?

Điều 321. Tội đánh bạc

1.332 Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Vì vậy, với số tiền thu được là 3 triệu và số tiền cá cược là 2tr5, bạn vẫn chưa tới mức bị chịu trách nhiệm hình sự. Nhưng vẫn có thể phải chịu mức phạt nếu có những trường hợp khác buộc tội bạn mà bạn có thể chưa nêu ra trên thông tin.

Hoặc bạn có thể bị chịu xử phạt hành chính với hành vi này. Tùy mức độ vi phạm, bạn sẽ phải chịu trách nhiệm với pháp luật.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật hình sự về cá độ bóng đá trực tuyến qua tổng đài điện thoại, gọi số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hình sự - Công ty luật Minh Khuê

>> Xem thêm:  Chơi tú lơ khơ ăn tiền tại đám cưới thì bị xử phạt thế nào ?